vigothailand,

vigo

,

วีโก้

,

วีโก้แชมป์

,

vigo champ

, toyota vigo,

รถบ้าน

, รถแต่ง, วีโก้ไทยแลนด์, ตลาดรถ, รถมือสอง, toyota, โตโยต้าชัวร์,

vigo 2014

, one2car , รถกระบะมือสอง, โตโยต้า

ลงชื่อร่วมกิจกรรมกับวีโก้ไทยแลนด์

ค้นหาในเว็บวีโก้ไทยแลนด์รวดเร็วกว่าด้วยระบบของกูเกิ้ล หาอะไรในเว็บไม่เจอพิมพ์ในช่องว่าง แล้วกด ค้นหา ได้เลย!!!

VigoThailand.com // วีโก้ไทยแลนด์ « กูรูไทยแลนด์ « สารพันปัญหารถ « เพื่อนเก่าแก่ เจ้าโก้ 2.5 ปี 2006 เริ่ม งอแง
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนเก่าแก่ เจ้าโก้ 2.5 ปี 2006 เริ่ม งอแง  (อ่าน 1101 ครั้ง)
nexgen
มือใหม่หัดขับ
*

คะแนนถูกใจ 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 04:22:18 PM »

เจ้าโก้ตัวนี้ผม ซื้อมาตั้งแต่ปี 2006 ครับ ปัจจุบันเข้าปีที่ 13 แล้ว   ตั้งแต่ผมเริ่มจีบแฟน ใหม่ ๆ ตอนนี้ ลูก 2 คนแล้ว ครับ  2.5 E  4 ประตู ตัวเตี้ย เมื่อก่อน เท่ห์มากใครขับตัวนี้ แฟนถามไม่ซื้อใหม่เหรอ ความรู้สึกเหมือนเขาเป็นเพื่อนเรา ลุยไหนก็ลุยด้วยกัน สมหวัง ผิดหวัง โกรธ หรือ ท้อแท้ ก็อยู่ด้วยกัน ตลอด   แต่มาระยะหลัง ตั้งแต่ต้นปีนี้คือ  ผมรู้สึกว่า เขาจะเริ่มกินจุแล้วครับ กับน้ำมัน เชื้อเพลิง  ผม เลย อาจจะถาม พี่ ๆ ในคลับ มีวิธีบำรุงรักษา หรือ เพิ่มอะไรเข้าไปให้ เจ้าโก้ตัวนี้ ประหยัดน้ำมันขึ้นมาบ้างไหมครับ  ตอนนี้ผมสนใจพวกกล่อง ECU ประหยัดน้ำมันอยู่ ประหยัดได้จริงไหมครับ  หรือมีใช้วิธี อื่น ๆ บ้างไหมครับ ขอบคุณครับ  (รถผมเดิม ๆ ทั้งคัน แม้กระทั่งยาง ไม่บรรทุกหนักอะไร ขับไม่เร็วครับ ไม่เกิน 110 ทางไกล เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องและกรอง ตามอายุ ครับ)
MANA_BHUN
มือใหม่หัดขับ
*

คะแนนถูกใจ 3

« #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2019, 07:04:50 PM »

วีโก้ของผมออกมาเมื่อปี 2548 ครบ 14 ปีแล้วครับ ใช้ไปแค่แสนโล

ตัวเตี้ยสภาพเดิมๆ เปลี่ยนแค่ล้อกับยางเป็นขอบ17"

สีรถก็ยังเป็นสีเดิม ไม่เคยทำสีใหม่ตลอด14ปี ไม่เคยเชี่ยวชน

เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุก 5000 หรือ 7000 โล

เปลี่ยนใส้กรองน้ำมันเชื้อเพลิง(ใส้กรองดีเซล)ทุก 30,000 โล ใช้ SCV ตัวสั้น(ตัวเก่าอยู่)

เปลี่ยนใส้กรองอากาศทุก 40,000 โล (เป่าลมทำความสะอาดทุก 5000 โล)

เคยเปลี่ยนคลัตช์คอมฯแอร์ครั้งหนึ่งที่ 90,000 โล (ลูกปืนพูลเลย์แตก)

พูลเลย์ไดชาร์จก็เปลี่ยนเป็นแบบตายตัว ไม่มีลูกปืนตั้งแต่สองสามหมื่นโลแล้ว

คนที่เคยขับวีโก้ด้วยกันเขาเปลี่ยนรถเป็นรุ่นใหม่ๆกันหมดแล้ว

แต่ผมก็เหมือนจขกท. ยังตัดใจจากกันไม่ได้ เคยลุย ร่วมทุกข์สุขมาด้วยกัน ยังไม่คิดออกรถใหม่

ดูแลรักษาเปลี่ยนน้ำมันเครื่องด้วยตัวเอง ไม่เคยเข้าศูนย์ เติมน้ำมันเครื่องแค่ 6 ลิตร

ถ้าเติมตามเสปคคือ 6 ลิตรกว่า หรือ 6.6 ลิตร ฝาสูบอาจจะมีซึม ต้องเปลี่ยนปะเก็นฝาสูบบ่อย

การกินน้ำมันก็ยังเท่าเดิมครับ   

เล่าประสบการณ์ของตัวเองให้กับท่านที่ยังใช้วีโก้อยู่ครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์