vigothailand,

vigo

,

วีโก้

,

วีโก้แชมป์

,

vigo champ

, toyota vigo,

รถบ้าน

, รถแต่ง, วีโก้ไทยแลนด์, ตลาดรถ, รถมือสอง, toyota, โตโยต้าชัวร์,

vigo 2014

, one2car , รถกระบะมือสอง, โตโยต้า

ลงชื่อร่วมกิจกรรมกับวีโก้ไทยแลนด์

ค้นหาในเว็บวีโก้ไทยแลนด์รวดเร็วกว่าด้วยระบบของกูเกิ้ล หาอะไรในเว็บไม่เจอพิมพ์ในช่องว่าง แล้วกด ค้นหา ได้เลย!!!

VigoThailand.com // วีโก้ไทยแลนด์ « กูรูไทยแลนด์ « สารพันปัญหารถ « เช้าสตาร์ทรถ เครื่องเร่งแรงมาก
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เช้าสตาร์ทรถ เครื่องเร่งแรงมาก  (อ่าน 4540 ครั้ง)
pheekai
มือใหม่หัดขับ
*

คะแนนถูกใจ 2

« เมื่อ: เมษายน 10, 2018, 03:36:05 PM »

สอบถามผู้รู้หน่อยครับ รถผม วีโก้ ปี 07 3.0 วิ่งมา 2 แสนกว่าโลแล้ว ปัญหาคือ เวลาเช้าๆ สตาร์ทรถ เครื่องมันจะเร่งเอง รอบขึ้นไป 2,000 รอบเลย บางครั้งเหมือนกับเราเบิ้ลรถ
3-4 ครั้ง แล้วรอบเครื่องมันก็ลงเป็นปรกติ จากนั้นทุกอย่างก็ปรกติ ตอนเย็น หลังเลิกงาน สตาร์ทใหม่ รอบก็ขึ้นแค่ 1,000 นิดๆ ไม่รู้ว่า มันเกิดจากอะไร เคยเอารถเข้าศูนย์ ไปเสียบ OBD เครื่องก็ไ่มแสดงค่าความผิดปรกติของเครื่องยนต์ ผมเลยไม่รู้ว่า อะไรมันเสีย รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
เพิ่มเติมครับ ถ้าบางครั้ง ก่อนสตาร์ทรถ ผมเอามือกดไปที่คันเร่งก่อน 2-3 ครั้ง พอสตาร์ทเครื่อง รอบเครื่องก็จะขึ้นไม่มากครับ ประมาณ 1,000 นิดๆ ครับ
ไฟเอนจิ้น หรือไฟเตือนอะไร ก็ไม่มีขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2018, 03:48:19 PM โดย pheekai » บันทึกการเข้า
p h o t
ใบขับขี่ชั่วคราว
**

คะแนนถูกใจ 6

ช่วงล่างดีๆ...มีชัยไปกว่าครึ่ง

« #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2018, 05:02:56 PM »

การใช้งานปกติดีไหมครับ ลองถอดขั้วลบที่แบตฯสัก5-10นาทีดูครับ ถ้าไม่มีปัญหาจุดอื่น
pheekai
*

« #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2018, 06:22:22 AM »

การใช้งานปกติดีไหมครับ ลองถอดขั้วลบที่แบตฯสัก5-10นาทีดูครับ ถ้าไม่มีปัญหาจุดอื่น

การใช้งานปรกติดีทุกอย่างครับ ยกเว้นตอนสตาร์ทรถตอนเช้า เดี๋ยวลองทำดูครับ ได้ผลยังงัยเดี๋ยวมาแจ้งครับ
ขอบคุณครับ
pheekai
*

« #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 08:37:50 AM »

กลับมารายงานผลครับ หลังจากที่ได้ตรวจหาสาเหตุมาหลายๆ อย่างแล้ว เข้า-ออก ร้านซ่อมมาก็ 2-3 ร้านแล้ว สุดท้ายก็มาพบสาเหตุที่แท้จริง คือที่บ้านทำโรงรถใหม่ แล้วเค้าจะเทระดับพื้นปูน ไม่เท่ากัน คือด้านในจะสูงกว่าด้านนอก เพื่อป้องกันไม่ให้น้ำใหลเข้าบ้านเวลาฝนตก (จากเดิม พื้นเสมอกัน เวลาฝนตกหนัก น้ำมักใหลเข้าบ้าน) และเวลาผมจอดรถ ผมก็จะหันหน้าเข้าบ้าน เลยทำให้ หน้ารถมันเชิดสูงขึ้นหลายนิ้วอยู่ วันหนึ่ง ไม่รู้ว่าอารมย์ใหน ผมลองจอดรถเอาหน้าออก เลยทำให้หน้ารถ ไม่สูงเหมือนก่อน ทุกวันนี้ เช้าๆ เวลาสตาร์ทรถ อาการที่เคยเป็น หายสนิทเลยครับ บางวันเพื่อความแน่ใจว่า สาเหตุมันมาจากหน้ารถเชิดรึปล่าว ผมก็ลองจอดแบบหันหน้าเข้า(หน้ารถเชิดขึ้น) อาการก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม ผมเลยขอสรุป เอาเองว่า สาเหตุดังกล่าว มันน่าจะเกิดจาก การจอดรถ ในพื้นที่ระดับพื้นไม่เสมอกัน(จอดแบบ หน้ารถเชิดขึ้น) ทุกวันนี้ ผมก็จะจอดแบบหันหน้าออก ไม่มีอาการสตาร์ทแล้วเครื่องเร่งขึ้นสูง อีกเลยครับ
ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะน่ะครับ
dsj
*

คะแนนถูกใจ 0

« #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 06:51:38 PM »

กลับมารายงานผลครับ หลังจากที่ได้ตรวจหาสาเหตุมาหลายๆ อย่างแล้ว เข้า-ออก ร้านซ่อมมาก็ 2-3 ร้านแล้ว สุดท้ายก็มาพบสาเหตุที่แท้จริง คือที่บ้านทำโรงรถใหม่ แล้วเค้าจะเทระดับพื้นปูน ไม่เท่ากัน คือด้านในจะสูงกว่าด้านนอก เพื่อป้องกันไม่ให้น้ำใหลเข้าบ้านเวลาฝนตก (จากเดิม พื้นเสมอกัน เวลาฝนตกหนัก น้ำมักใหลเข้าบ้าน) และเวลาผมจอดรถ ผมก็จะหันหน้าเข้าบ้าน เลยทำให้ หน้ารถมันเชิดสูงขึ้นหลายนิ้วอยู่ วันหนึ่ง ไม่รู้ว่าอารมย์ใหน ผมลองจอดรถเอาหน้าออก เลยทำให้หน้ารถ ไม่สูงเหมือนก่อน ทุกวันนี้ เช้าๆ เวลาสตาร์ทรถ อาการที่เคยเป็น หายสนิทเลยครับ บางวันเพื่อความแน่ใจว่า สาเหตุมันมาจากหน้ารถเชิดรึปล่าว ผมก็ลองจอดแบบหันหน้าเข้า(หน้ารถเชิดขึ้น) อาการก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม ผมเลยขอสรุป เอาเองว่า สาเหตุดังกล่าว มันน่าจะเกิดจาก การจอดรถ ในพื้นที่ระดับพื้นไม่เสมอกัน(จอดแบบ หน้ารถเชิดขึ้น) ทุกวันนี้ ผมก็จะจอดแบบหันหน้าออก ไม่มีอาการสตาร์ทแล้วเครื่องเร่งขึ้นสูง อีกเลยครับ
ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะน่ะครับ
ไม่อยากจะเชื่อว่ามีแบบนี้ด้วยหราครับ โก้บ้านผมไม่ว่าจะจอดท่าไหนก็ไม่เป็นอย่างว่านะครับ และผมเชื่อว่ารถปกติแทบจะทุกคันจะไม่เป็นอย่างว่าแน่ๆ มันน่าจะมีอะไรผิดปกติจากชาวบ้านแน่ๆครับ อืมแปลกจริงๆครับ แต่ทำแล้วอาการหายก็ยินดีกับ จขกท ด้วยนะครับ แต่ก็อดสงสัยไม่ได้ว่าอุปกรณ์ตัวไหนของรถต้องผิดปกติแน่ๆเลยล่ะแบบนี้
lem
ใบขับขี่ 5 ปี

คะแนนถูกใจ 7

« #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 10:06:45 AM »

แสดงว่าระบบเร่งเครื่องตอนเช้า มีผลในการเร่งเครื่อง ถ้าระดับหัวรถเชิดขี้น

pheekai
*

« #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 01:55:12 PM »

บังเอิญผมได้เอารถเก๋งของแฟนเข้าศูนย์ แล้วผมเลยถามช่างในศูนย์ ถีงอาการที่เกิดขึ้น ช่างบอกว่า อาจจะเป็นไปได้ว่าปั๊มติ๊กในถังน้ำมัน มันลอยไม่เสมอน้ำมัน เลยทำให้ เวลาสตาร์ทรถ มันจึงดูดน้ำมันขึ้นไม่เต็มที่ เนื่องจากจากหน้ารถมันเชิดขึ้น เท็จจริงอย่างไร ผมไม่แน่ใจน่ะครับ แต่ตอนนี้ อาการนั้นหายสนิทแล้ว และก็ไม่ได้ซ่อมอะไรเลยครับ กับกรณีนี้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์