vigothailand,

vigo

,

วีโก้

,

วีโก้แชมป์

,

vigo champ

, toyota vigo,

รถบ้าน

, รถแต่ง, วีโก้ไทยแลนด์, ตลาดรถ, รถมือสอง, toyota, โตโยต้าชัวร์,

vigo 2014

, one2car , รถกระบะมือสอง, โตโยต้า

ลงชื่อร่วมกิจกรรมกับวีโก้ไทยแลนด์

ค้นหาในเว็บวีโก้ไทยแลนด์รวดเร็วกว่าด้วยระบบของกูเกิ้ล หาอะไรในเว็บไม่เจอพิมพ์ในช่องว่าง แล้วกด ค้นหา ได้เลย!!!

VigoThailand.com // วีโก้ไทยแลนด์ « กูรูไทยแลนด์ « สารพันปัญหารถ « เติมน้ำมันเครื่องเกิน ระดับนี้เป็นไรไหมครับ
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เติมน้ำมันเครื่องเกิน ระดับนี้เป็นไรไหมครับ  (อ่าน 2690 ครั้ง)
p h o t
ใบขับขี่ชั่วคราว
**

คะแนนถูกใจ 6

ช่วงล่างดีๆ...มีชัยไปกว่าครึ่ง

« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2017, 06:28:09 PM »

เติมน้ำมันเครื่องเกินไประดับนี้เป็นไรไหมครับ พอดีรอบนี้ถ่ายเองเติมเพลินไปหน่อย 7ลิตรใส่ซะเกือบหมด
รบกวนสมาชิกท่านไหนมีประสบการณ์ แนะนำด้วยครับ

supa_vigo
มือใหม่หัดขับ
*

คะแนนถูกใจ 2

« #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2017, 10:35:42 PM »

รถผมไมล์ 3XXXXX ถ้าเปลี่ยนกรองเครื่องด้วย ผมเติมหมดเลย 7 ลิตร (แกลอน ใหญ่ 1 เล็ก 1 )
p h o t
**

ช่วงล่างดีๆ...มีชัยไปกว่าครึ่ง

« #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2017, 11:51:56 PM »

รถผมไมล์ 3XXXXX ถ้าเปลี่ยนกรองเครื่องด้วย ผมเติมหมดเลย 7 ลิตร (แกลอน ใหญ่ 1 เล็ก 1 )
ขีดวัดน้ำมันเกินไหมครับ แล้วรถใช้งานปกติดีมีปัญหาที่เขาว่าอืด วิ่งไม่ออกอะไรพวกนั้นหรือป่าวครับ

p h o t
**

« #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 11:27:14 AM »

เดี๋ยวนี้ข้อมูลหายากนะครับเวบเรา สมาชิกเก่งๆก็หายไปกันเกือบหมดแล้ว 
จากที่เติมเกินไปเกือบๆ 1เซนต์ได้ ก็มีโอกาศออกต่างจังหวัดช่วงเข้าพรรษา(ช่วงเวลาทดสอบอย่างดีเลย)รถติดมาก
อาการก็ อืดพอให้รู้สึกได้ครับ แต่รู้สึกเครื่องเดินนุ่มมาก ไม่มีอาการกินน้ำมันเพิ่มแต่อย่างใด 1ถังได้800กว่าๆ แต่ห่วงเรื่องความร้อนกลัวเลยกลับมาเอาออก

วิธีผมก็ใช้สายยางสอดเข้าไปทางที่วัดระดับ แล้วก็ใช้ตัวปั้มครีมปั้มขึ้นมา ให้อยู่ระดับปกติ เป็นอันเสร็จครับ

ลงไว้เป็นข้อมูลเผื่อสมาชิกท่านไหนประสบปัญหาเดียวกัน
...
ปล.ถ่ายเองเติม 6 ลิตรไปก่อนอีกลิตรก็เติมทีละนิดพร้อมกับเช็คก้านวัดไปด้วย จะได้ไม่ต้องมาดูดออกอย่างผมครับ
siramphat
*

คะแนนถูกใจ 0

« #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 08:49:35 AM »

รถผม 2.5 VNT  เท่าที่จำความได้ 7ปีแล้ว เติม7ลิตรตลอด ไม่เห็นมีปัญหาอะไร(เปลี่ยนกรอง นมค.)
p h o t
**

« #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 12:23:56 PM »

รถผม 2.5 VNT  เท่าที่จำความได้ 7ปีแล้ว เติม7ลิตรตลอด ไม่เห็นมีปัญหาอะไร(เปลี่ยนกรอง นมค.)
ก้านวัดระดับเกินเยอะไหมครับ จริงๆผมก็นึกชอบความรู้สึกที่เติมเกินไป ผมว่าเครื่องมันเดินนุ่มมากเวลากดแชงทางรถสวนรู็สึกเครื่องมันลื่นดี(รอบสูงๆ)
นี่ก็ปล่อยเกินขีดไว้นิดๆครับ
siramphat
*

คะแนนถูกใจ 0

« #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 01:28:03 PM »

เกินมา10ซีซี ไม่รู้สึกหรอกครับไม่เกินขีด(แทบมองไม่ออก)
meechai_su
*

คะแนนถูกใจ 1

« #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 11:35:30 AM »

ร่วมแชร์ประสบการณ์ที่ผมเคยพลาดครับ..

รบกวนสอบถามว่าตามรูปที่เห็น..วัดระดับน้ำมันเครื่องตอนเครื่องเย็น
หรือ หลังจากวิ่งมาแล้วจอดดับเครื่อง..ครับ

1. ถ้า ..วัดระดับน้ำมันเครื่องตอนเครื่องเย็น
    - วัดได้ประมาณนี้ก็โอเคครับ

2. ถ้า..หลังจากวิ่งมาแล้วจอดดับเครื่องสัก 5 - 10 นาที
    - วัดได้ประมาณนี้ถือว่าเยอะเกินไปครับ

ป.ล. คู่มือบอกว่า วัดระดับน้ำมันเครื่องหลังจากติดเครื่องเดินเบา หรือวิ่งมาแล้วจอดราว 5-10 นาที
      ต้องวัดได้ระหว่างปุ่ม 2 ปุ่ม บนก้านวัดครับ(ควรค่อนไปทางขีดบน)
p h o t
**

« #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 11:47:36 AM »

ร่วมแชร์ประสบการณ์ที่ผมเคยพลาดครับ..

รบกวนสอบถามว่าตามรูปที่เห็น..วัดระดับน้ำมันเครื่องตอนเครื่องเย็น
หรือ หลังจากวิ่งมาแล้วจอดดับเครื่อง..ครับ

1. ถ้า ..วัดระดับน้ำมันเครื่องตอนเครื่องเย็น
    - วัดได้ประมาณนี้ก็โอเคครับ

2. ถ้า..หลังจากวิ่งมาแล้วจอดดับเครื่องสัก 5 - 10 นาที
    - วัดได้ประมาณนี้ถือว่าเยอะเกินไปครับ

ป.ล. คู่มือบอกว่า วัดระดับน้ำมันเครื่องหลังจากติดเครื่องเดินเบา หรือวิ่งมาแล้วจอดราว 5-10 นาที
      ต้องวัดได้ระหว่างปุ่ม 2 ปุ่ม บนก้านวัดครับ(ควรค่อนไปทางขีดบน)
ขอบคุณมากครับ ผมดูดออกแล้วครับตอนนี้อยู่ในระดับขีด2เหลื่อมๆนิดๆ
ตอนเติมเกินอืดช่วงต้นๆเกียร์แต่ก็ไม่ได้กินน้ำมันเพิ่มขึ้น แต่จะรู้สึกว่าห้องเครื่งร้อนขึ้น(รู้สึกไปเองหรือป่าวไม่รู้)
lem
ใบขับขี่ 5 ปี

คะแนนถูกใจ 7

« #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2017, 10:13:47 AM »

ร่วมแชร์ประสบการ คับ
รถผมไมล์ 320000 โล
อู่ เปลี่ยนให้ 6.5 ลิตร เพื่อประหยัดให้เจ้าของรถ
ศุนย์ เปลี่ยนให้ 7 ลิตร เพราะรถใช้งานมาเยอะ

จากการสังเกตุมา สรุปว่า เปลี่ยนตามคู่มือถูกต้องที่สุด 6.9 ลิตร
ถ้าเปลี่ยน 6.5 ลิตร เวลาวิ่งทางไกล เสียงเครื่องจะดังกว่าปกติ และรถจะหนักๆ เหมือนรถบรรทุกของเพิ่ม ความร้อนจะขึ้นเร็วมาก เมื่อใช้ความเร็วสูง
ถ้าเปลี่ยน 6.9 ลิตร เวลาวิ่งทางไกล เสียงเครื่องจะดังปกติ รถจะเบาตลอดการวิ่งทางไกล ความร้อนจะขึ้นไม่เร็ว เมื่อใช้ความเร็วสูง

ถ้าเกินรถจะอืดๆ แต่ดีกว่าขาด จากข้อมูลที่เจอมา คับ
p h o t
**

« #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2017, 12:09:46 PM »

ร่วมแชร์ประสบการ คับ
รถผมไมล์ 320000 โล
อู่ เปลี่ยนให้ 6.5 ลิตร เพื่อประหยัดให้เจ้าของรถ
ศุนย์ เปลี่ยนให้ 7 ลิตร เพราะรถใช้งานมาเยอะ

จากการสังเกตุมา สรุปว่า เปลี่ยนตามคู่มือถูกต้องที่สุด 6.9 ลิตร
ถ้าเปลี่ยน 6.5 ลิตร เวลาวิ่งทางไกล เสียงเครื่องจะดังกว่าปกติ และรถจะหนักๆ เหมือนรถบรรทุกของเพิ่ม ความร้อนจะขึ้นเร็วมาก เมื่อใช้ความเร็วสูง
ถ้าเปลี่ยน 6.9 ลิตร เวลาวิ่งทางไกล เสียงเครื่องจะดังปกติ รถจะเบาตลอดการวิ่งทางไกล ความร้อนจะขึ้นไม่เร็ว เมื่อใช้ความเร็วสูง

ถ้าเกินรถจะอืดๆ แต่ดีกว่าขาด จากข้อมูลที่เจอมา คับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เป็นประโยชน์สำหรับสมาชิกที่ประสบเหตุจะได้มีแนวทางแก้ไขครับ
wawawoom
ใบขับขี่ตลอดชีพ

คะแนนถูกใจ 26

VT954

« #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 04:52:41 PM »

ผมใช้วีโก้มา 2 คัน
แรกๆผมเท 6.5 ลิตร
หลังๆผมเทหมด 7 ลิตรตลอด
ไม่ได้รู้สึกแตกต่างจนรู้สึกได้หรอกครับ
ซึ่งระหว่างที่เครื่องยนต์ทำงาน น้ำมันถูกเหวี่ยงไปอยู่ตามผนังเสื้อเครื่องยนต์
ตามชิ้นส่วนต่างๆ ผมว่าไอ้ครึ่งลิตรที่เกินมา มันจิ๊บจิ๊วครับ #อย่าขาดเป็นใช้ได้
ส่วนเรื่องสมาชิกเก่าๆ หายไปเยอะ เพราะส่วนใหญ่ไปเกาะกันใน FB
ส่วนผมเองก็เข้าไปอยู่พักนึงครับ ไม่ไหวเรื่องเยอะ เกรียนๆก็เยอะ ก็เลยออกจากกรุ๊ปซะเลย
#น่าเบื่อ ส่วนในเวปก็นานๆเข้ามาที
VT954 ครับ
p h o t
**

« #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 08:24:48 PM »

ผมใช้วีโก้มา 2 คัน
แรกๆผมเท 6.5 ลิตร
หลังๆผมเทหมด 7 ลิตรตลอด
ไม่ได้รู้สึกแตกต่างจนรู้สึกได้หรอกครับ
ซึ่งระหว่างที่เครื่องยนต์ทำงาน น้ำมันถูกเหวี่ยงไปอยู่ตามผนังเสื้อเครื่องยนต์
ตามชิ้นส่วนต่างๆ ผมว่าไอ้ครึ่งลิตรที่เกินมา มันจิ๊บจิ๊วครับ #อย่าขาดเป็นใช้ได้
ส่วนเรื่องสมาชิกเก่าๆ หายไปเยอะ เพราะส่วนใหญ่ไปเกาะกันใน FB
ส่วนผมเองก็เข้าไปอยู่พักนึงครับ ไม่ไหวเรื่องเยอะ เกรียนๆก็เยอะ ก็เลยออกจากกรุ๊ปซะเลย
#น่าเบื่อ ส่วนในเวปก็นานๆเข้ามาที
VT954 ครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล
จำน้าได้อยู่ครับ สมัยก่อนเวบเราอบอุ่นนะครับ โพสปัญหาปุ๊บ เข้ามาตอบกันปุ๊บปั๊บๆ
สมัยนี้โลกมันพัฒนา ช่องทางมีเยอะก็เลยห่างๆกันไปพอเข้าใจได้ครับ

lem
ใบขับขี่ 5 ปี

คะแนนถูกใจ 7

« #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2017, 10:35:16 AM »

ของผมรถมีเสียงดังวื้อ ที่รอบสองพันดังชัดมาก เมื่อก่อนใส่ท่อดังไม่ค่อยได้ยิน
ตอนหลังกลับมาใส่พักเดิมได้ยินชัดมาก ให้ช่างเครื่องเช็ค บอกว่าเสียงน่าจะมาจากเทอร์โบ หรือเฟืองอะไรสักอย่างจากเครื่อง
แต่พอให้ช่างเทอร์โบเช็ค บอกว่าเสียงไม่ได้มาจากเทอร์โบ เลยสรุปไม่ได้ว่าเสียงดังมาจากอะไร
ผมเลยลองเติมน้ำมันจาก 6.5 ลิตร เพิ่มเป็น 6.8 ลิตร เสียงที่ดังวื้อ ก็ดังเบาลง
ผมคิดว่าสาเหตุน่ามาจาก เติมน้ำมันเครื่องน้อยกว่าที่กำหนด มานาน พร้อมกับรถอายุมากขึ้น

เสียงจะดังชัดมาก เวลาวิ่งทางไกล ถ้าวิ่งใกล้ๆ จะไม่ค่อยดังเท่าไหร
เป็นข้อมูลนะคับ จากเหตุการที่เจออยู่ตอนนี้
p h o t
**

« #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2017, 10:34:12 PM »

ของผมรถมีเสียงดังวื้อ ที่รอบสองพันดังชัดมาก เมื่อก่อนใส่ท่อดังไม่ค่อยได้ยิน
ตอนหลังกลับมาใส่พักเดิมได้ยินชัดมาก ให้ช่างเครื่องเช็ค บอกว่าเสียงน่าจะมาจากเทอร์โบ หรือเฟืองอะไรสักอย่างจากเครื่อง
แต่พอให้ช่างเทอร์โบเช็ค บอกว่าเสียงไม่ได้มาจากเทอร์โบ เลยสรุปไม่ได้ว่าเสียงดังมาจากอะไร
ผมเลยลองเติมน้ำมันจาก 6.5 ลิตร เพิ่มเป็น 6.8 ลิตร เสียงที่ดังวื้อ ก็ดังเบาลง
ผมคิดว่าสาเหตุน่ามาจาก เติมน้ำมันเครื่องน้อยกว่าที่กำหนด มานาน พร้อมกับรถอายุมากขึ้น

เสียงจะดังชัดมาก เวลาวิ่งทางไกล ถ้าวิ่งใกล้ๆ จะไม่ค่อยดังเท่าไหร
เป็นข้อมูลนะคับ จากเหตุการที่เจออยู่ตอนนี้

wawawoom

VT954

« #15 เมื่อ: กันยายน 06, 2017, 02:39:32 PM »

หลังๆมาผมทำเองหมด ที่ทำได้
เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ เฟืองท้าย เบรค(ใช้งานภรรยาช่วยย้ำเบรคไล่น้ำมัน)
กรองดีเซล กรองอากาศ กรองแอร์(ล้าง)
เหลือน้ำมันเพาเวอร์ ขอประดิษฐ์อุปกรณ์ก่อน

ที่ทำๆได้ ก็เพราะสมาชิกในกลุ่มเรานี่แหละที่แนะนำกัน
p h o t
**

« #16 เมื่อ: กันยายน 06, 2017, 05:25:49 PM »

หลังๆมาผมทำเองหมด ที่ทำได้
เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ เฟืองท้าย เบรค(ใช้งานภรรยาช่วยย้ำเบรคไล่น้ำมัน)
กรองดีเซล กรองอากาศ กรองแอร์(ล้าง)
เหลือน้ำมันเพาเวอร์ ขอประดิษฐ์อุปกรณ์ก่อน

ที่ทำๆได้ ก็เพราะสมาชิกในกลุ่มเรานี่แหละที่แนะนำกัน
ผมก็เริ่มทำเองแล้วเหมือนกันครับ ล่าสุดนี่เพิ่งเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งไป ได้ช่างปองสมุทปราการเป็นพี่เลี้ยง ผ่านไปได้ด้วยดี
ลงมือทำเองนี่ประหยัดได้เยอะเลยนะครับ ติดปัญหาตรงไหนก็มารื้อกระทู้เก่าๆดูก็พอเอาตัวรอดไปได้
wawawoom

VT954

« #17 เมื่อ: กันยายน 06, 2017, 11:40:23 PM »

ตอนนี้รถผมก็แสนสี่แล้ว
สายพานไทม์มิ่งคือด่านต่อไป เดี๋ยวต้องขอคำแนะนำด้วยนะครับ
p h o t
**

« #18 เมื่อ: กันยายน 07, 2017, 07:55:04 PM »

ตอนนี้รถผมก็แสนสี่แล้ว
สายพานไทม์มิ่งคือด่านต่อไป เดี๋ยวต้องขอคำแนะนำด้วยนะครับ
ยินดีครับผม
7732
**

« #19 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 10:43:02 PM »

เคยลองวัดระยะขีดบนจนถึงจุดต่ำสุดของข้อเหวี่ยงห่างกันประมาณ 1.5 นิ้ว ระดับน้ำมันเครื่องขนาดนั้นข้อเหวี่ยงไม่โดนอยู่แล้วครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์