vigothailand,

vigo

,

วีโก้

,

วีโก้แชมป์

,

vigo champ

, toyota vigo,

รถบ้าน

, รถแต่ง, วีโก้ไทยแลนด์, ตลาดรถ, รถมือสอง, toyota, โตโยต้าชัวร์,

vigo 2014

, one2car , รถกระบะมือสอง, โตโยต้า

ลงชื่อร่วมกิจกรรมกับวีโก้ไทยแลนด์

ค้นหาในเว็บวีโก้ไทยแลนด์รวดเร็วกว่าด้วยระบบของกูเกิ้ล หาอะไรในเว็บไม่เจอพิมพ์ในช่องว่าง แล้วกด ค้นหา ได้เลย!!!

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซีลเพลาขับหน้าน้ำมันซึมๆ  (อ่าน 3929 ครั้ง)
siramphat
มือใหม่หัดขับ
*

คะแนนถูกใจ 0

« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 08:22:52 AM »

ท่านใดเคยเปลี่ยนซีลเพลาขับหน้าบ้างครับของผมมีอาการซึมๆด้านขวา
ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไร(ในศูนย์) (หรืออู่นอกศูนย์)
kemsak
*

« #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 03:00:30 PM »

หมายถึงยางกันฝุ่นเพลาขับรึป่าวครับ ขาดแล้วจาระบีหลุดออกมาทิ้งไว้นานไม่ดีขับลุยน้ำ น้ำเข้าไปพร้อมกับฝุ่นทรายจะทำให้หัวเพลาขับมีปัญหา มีเวลาให้ทำการเปลี่ยนเลย ราคาของมันมีตัวนอกใน ราคาน่าจะใกล้เคียงกันตัวละ ประมาณ 250-300 บาทยี่ห้อ seiken จาระบีเพลาขับอีก 1กระปุกประมาณ1-200 บาทไม่แน่ใจ ค่าแรงแล้วแต่ร้าน แต่่ไม่น่าเกิน500-700 บาทลองถามร้านดูก่อนครับทำตามอู่นอกนะ
mote2006
*

« #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2017, 12:23:06 PM »

ถ้าอาการเพลาขับหน้ามีปัญหา จะมีอาการเสียงดังเวลาเจอหลุมหรือขึ้นเนินลูกระนาดมั้ยครับ
kemsak
*

« #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2017, 04:46:19 PM »

เพลาเคยซ่อมมาหรือยังครับ ส่วนมากอยู่ดีๆไม่ค่อยมีปัญหา แต่ถ้าเคยซ่อมเนื่องจากเคยซีลขาดแล้วจารบีออกมา แล้วน้ำเข้าไปอาจจะทำให้เกิดปัญหาได้ แต่เสียงที่ดังเวลาขึ้นลูกระนาดเกิดได้หลายจุด หลักๆที่มาของเสียงนะครับ ดูตามนี้ก่อน ลูกหมากปีกนก บนล่าง ลูกหมากและยางหรือลูกยางกันโคลง ลูกหมากแร็คพวงมาลัย โช้คและหูโช้คหน้าหลังส่วนด้านหลังหูโช้ค หูแหนบ ลองดูครับ
mote2006
*

« #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 05:55:54 PM »

ยังไม่เคยซ่อมครับแต่ยกขึ้นสองนิ้ว จากการสังเกตุจะเป็นข้างซ้ายและจะดังเฉพาะตอนร้อนๆเช่นวิ่งมาแล้วสักชั่วโมงนึงบนทางขรุขระมีหลุม แต่ถ้าจอดทิ้งไว้ให้เย็นแล้วก็จะไม่ดัง
kemsak
*

« #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 09:53:09 AM »

ยังไม่เคยซ่อมครับแต่ยกขึ้นสองนิ้ว จากการสังเกตุจะเป็นข้างซ้ายและจะดังเฉพาะตอนร้อนๆเช่นวิ่งมาแล้วสักชั่วโมงนึงบนทางขรุขระมีหลุม แต่ถ้าจอดทิ้งไว้ให้เย็นแล้วก็จะไม่ดัง
เสียงดังแบบไหนครับที่ว่าดัง ดังแบบเสียดสีจากการโยก หรือดังมาจากการหมุน ลองวิเคราะห์ดู
mote2006
*

« #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 01:04:28 PM »

เจอตัวปัญหาแล้วครับ  เกิดจากพลาสติกกรุซุ้มล้อที่ให้ศูนย์ติดตั้งให้(ตัวแถม) มีเวลาเลยลองถอดออกทั้งหมดเจอจุดที่เสียดสีบริเวณแชสซีย์หน้าซ้าย เมื่อวานมีโอกาสวิ่งไกลๆเป็นทางลูกรังมีหลุมบ้าง เสียงที่เคยดังเงียบสนิท พอสรุปได้ว่าเกิดจากพลาสติกกรุซุ้มล้อตัวแถมจริงๆ คงไม่ใส่แล้วละครับสีกันจนเห็นเนื้อเหล็กเลย ต้องทาสีด่วนๆเลยครับ ขอบคุญนะครับที่ช่วยแนะนำและช่วยวิเคราะห์ สบายใจแล้วครับนึกว่าต้องเสียตังค์ซะแล้ว
kemsak
*

« #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2017, 10:23:22 AM »

้เส้นผมบังภูเขาครับ เสียงมีที่มาได้หลากหลายจริง
siramphat
*

« #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 09:12:07 AM »

รั่วน้ำมันหยดติ๋งๆเลยครับ ค่าซ่อมเท่าไรครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์