vigothailand,

vigo

,

วีโก้

,

วีโก้แชมป์

,

vigo champ

, toyota vigo,

รถบ้าน

, รถแต่ง, วีโก้ไทยแลนด์, ตลาดรถ, รถมือสอง, toyota, โตโยต้าชัวร์,

vigo 2014

, one2car , รถกระบะมือสอง, โตโยต้า

ลงชื่อร่วมกิจกรรมกับวีโก้ไทยแลนด์

ค้นหาในเว็บวีโก้ไทยแลนด์รวดเร็วกว่าด้วยระบบของกูเกิ้ล หาอะไรในเว็บไม่เจอพิมพ์ในช่องว่าง แล้วกด ค้นหา ได้เลย!!!

VigoThailand.com // วีโก้ไทยแลนด์ « กูรูไทยแลนด์ « สารพันปัญหารถ « ทำอย่างไรให้รถเบรคดีขึ้นครับ
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำอย่างไรให้รถเบรคดีขึ้นครับ  (อ่าน 4726 ครั้ง)
addy02
ใบขับขี่ชั่วคราว
**

คะแนนถูกใจ 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 01:11:48 PM »

ขอสบถามครับ ทำอย่างไรให้รถเบรคดีขึ้นครับ
รถผมพรีรันเนอร์2.5 VNTปี2010 ครับ
ตอนเบรคเหมือมันทื่อๆๆครับ ต้องทำยังไงบ้างครับ โดยใช้งบไม่เยอะนะครับ
lem
ใบขับขี่ 5 ปี

คะแนนถูกใจ 7

« #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 06:38:24 PM »

สเตปแรก ปรับตั้งเบรคหลังให้อยู่ที่ 4 แก็ก (ไม่ต้องเสียตัง) ถ้าเบรคหลังย่อนไป 6 แก๊ก เบรคจะทือๆ ไม่ค่อยดี
สเตปสอง ติดตั้งหม้อลมเสริม (ประมาณ 1800 บาท) เบรคดีขึ้นมาอีกนิดหนึง ความเร็ว 150-160 เบรคได้มั่นใจขึ้น
สเตปสาม เปลี้่ยนเบรคหน้าให้ใหญ่ขึ้น (งบประมาณไม่ทราบ เพราะยังไม่ทำ)

ผมทำสเตป แรก กับสอง คับ
addy02
**

คะแนนถูกใจ 0

« #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 07:46:46 PM »

สเตปแรก ปรับตั้งเบรคหลังให้อยู่ที่ 4 แก็ก (ไม่ต้องเสียตัง) ถ้าเบรคหลังย่อนไป 6 แก๊ก เบรคจะทือๆ ไม่ค่อยดี
สเตปสอง ติดตั้งหม้อลมเสริม (ประมาณ 1800 บาท) เบรคดีขึ้นมาอีกนิดหนึง ความเร็ว 150-160 เบรคได้มั่นใจขึ้น
สเตปสาม เปลี้่ยนเบรคหน้าให้ใหญ่ขึ้น (งบประมาณไม่ทราบ เพราะยังไม่ทำ)

ผมทำสเตป แรก กับสอง คับ
======================================

- ปรับตั้งเบรคหลังให้อยู่ที่ 4 แก็ก ตั้งยังไงครับ สามารถตั้งเองได้ไหมครับ
 - ติดตั้งหม้อลมเสริม มีที่แนะนำไหมครับ ผมอยู่แถวอมตะชลบุรีครับ
lem
ใบขับขี่ 5 ปี

คะแนนถูกใจ 7

« #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 11:07:14 PM »

การตั้งเบรคหลัง ผมจะตั้งที่ร้านยาง ตอนสลับยาง หรือตอนเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่อู่
ส่วนหม้อลมเสริม ผมติดตั้งที่อู่ หรือจะสั่งของมาติดตั้งเองก็ได้

ถ้าเบรคหลังดึงไป 6 แก๊ก ลองปรับตั้งให้ได้ 4 แก็ก ก่อน และถ้าผ้าเบรคใช้ไปมากแล้ว ลองเปลี่ยนผ้าเบรคดีๆ สักชุดก่อน
ส่วนหม้อลมเสริม ไว้ที่หลัง ถ้าสเตปแรกโอเค ก็ไม่ต้องติด
NicE_ZaD
ใบขับขี่ตลอดชีพ

คะแนนถูกใจ 10

VT NO.2493

« #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 04:55:26 PM »

1.ถอดเช็ค ทำความสะอาดผ้าเบรคทั้ง4ล้อ

2.ปรับตั้งระยะเบรคหลัง ตามพี่ด้านบน

3.เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเบรค+คลัชใหม่

ถ้าทำหมดนี่แล้วยังไม่ดีขึ้น ให้มองหาชุดจาน+คาลิเปอร์หน้าใหม่ ที่ขนาดใหญ่ขึ้นเช่นของ ตัวnew fortuner มาใส่แทน เพราะไม่ต้องดัดแปลง   
p h o t
**

คะแนนถูกใจ 6

ช่วงล่างดีๆ...มีชัยไปกว่าครึ่ง

« #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2017, 11:42:22 AM »

ทำความสะอาดเบรค เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเบรค (ใช้มาเกิน5-6หมื่นโล) เปลี่ยนแบบไล่น้ำมันออกที่เบรคทั้ง4ล้อด้วยนะครับ ถ้าเปลี่ยนแค่ในกระปุกพักเดียวก็ทื่อเหมือนเดิมครับ
ส่วนตัวเปลี่ยนมาใช้DOT4เลยแต่ต้องไล่ของเก่าออกให้หมดนะครับ เดิมเป็นDOT3
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์