vigothailand,

vigo

,

วีโก้

,

วีโก้แชมป์

,

vigo champ

, toyota vigo,

รถบ้าน

, รถแต่ง, วีโก้ไทยแลนด์, ตลาดรถ, รถมือสอง, toyota, โตโยต้าชัวร์,

vigo 2014

, one2car , รถกระบะมือสอง, โตโยต้า

ลงชื่อร่วมกิจกรรมกับวีโก้ไทยแลนด์

ค้นหาในเว็บวีโก้ไทยแลนด์รวดเร็วกว่าด้วยระบบของกูเกิ้ล หาอะไรในเว็บไม่เจอพิมพ์ในช่องว่าง แล้วกด ค้นหา ได้เลย!!!

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: vigo อยากเปลี่ยนโช๊คอัพ  (อ่าน 11469 ครั้ง)
Mannnnnnnn และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
torsuper8
มือใหม่หัดขับ
*

คะแนนถูกใจ 0

« เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 10:38:39 PM »

หลัง mx 6  , หน้า bilstein  vs  rancho rs 9000 xl
ใส่กับ สปริง Dobinsons  ช่วยเลือกกันหน่อยครับ
ไม่อยากเปลี่ยนรถ จะทำเก็บไว้ใช้ครับ
lem
ใบขับขี่ 5 ปี

คะแนนถูกใจ 7

« #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2017, 11:41:52 AM »

ของผม รถปี 2008 ไมล์ 295000 โล ใช้โช๊ค โปรเฟนเดอ ปรับหนืด 4 ระดับ ก็โอเค ขับตาม รีโว่ 170-180 ได้สบาย
ส่วนโช๊คที่ให้ช่วยเลือก เอาตัวไหนก็ได้ตามใจชอบ เอาตัวที่มีปรับหนืดได้ จบแน่นอน

ช่วงนี้กล้องตรวจจับความเร็วเต็มถนน ขับรถระวังกันด้วย นะคับ
torsuper8
*

« #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2017, 06:02:14 PM »

ของผม รถปี 2008 ไมล์ 295000 โล ใช้โช๊ค โปรเฟนเดอ ปรับหนืด 4 ระดับ ก็โอเค ขับตาม รีโว่ 170-180 ได้สบาย
ส่วนโช๊คที่ให้ช่วยเลือก เอาตัวไหนก็ได้ตามใจชอบ เอาตัวที่มีปรับหนืดได้ จบแน่นอน

ช่วงนี้กล้องตรวจจับความเร็วเต็มถนน ขับรถระวังกันด้วย นะคับ
ชอบคุณมากครับ
siramphat
*

« #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 11:47:02 AM »

สำหรับคนงบน้อยใช้ยี่ห้ไหน รุ่นไหนดีครับ
lem

« #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 11:17:20 PM »

สำหรับคนงบน้อยใช้ยี่ห้ไหน รุ่นไหนดีครับ
ถ้างบน้อย ก็ใช้สเปคเดิมคับ เป็นมอนโร หรือคายาบา ก็ได้แล้วแต่ชอบ แต่ถ้าขับเกิน 140 ไม่โอเค มันเหนื่อย มันเมื่อย เสียค่านวดทุกครั้งที่เดินทางไกล
แต่ถ้าเพิ่มงบอีกนิด เอาแบบปรับหนืดได้ เวลาเดินทางไกลกดไป 180-190 ยังโอเค ไม่เหนื่อย ไม่เมื่อย (ถ้าได้เดินทางไกลสัก  4  ครั้งก็คุ้ม คับ)
p h o t
ใบขับขี่ชั่วคราว
**

คะแนนถูกใจ 6

ช่วงล่างดีๆ...มีชัยไปกว่าครึ่ง

« #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 11:41:59 PM »

หลัง mx 6   หน้า bilstein (เป็นเหลืองusa จะดีสำหรับพรีรันเนอร์)

ผมใช้อยู่4ปีกว่า 2ปีแรก เส้นไหนยังไงผมรูดยาว นิ่งแน่นไว้ใจได้เลย โช้คดีช่วยเบรคได้ด้วยครับ
ไม่ผิดหวังหรอกครับ ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องงบ
ping8252
*

« #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 05:58:31 PM »

ถ้า prerunner ความสูงเท่าเดิม บิลเหลือง usa + do 274 หลัง MX6 จบครับชุดนี้นุ่ม นิ่ง หนึบ ยัน top speed หรือ จะยกหน้าขึ้นอีก 1" ใช้ Do เบอร์ 276 หน้า หลัง จะ balance กันพอดีหลังจะสูงกว่าหน้า ประมาณ 3ซม รถจะขับดีกว่าเดิม และเบรคดีกว่า ความสูงโรงงาน และหน้าไม่ทิ่ม ครับ ผมลองมาหมดแล้วครับ ความหนึบของผมต้องมีความนุ่มและไม่กระด้างด้วยครับ ส่วนตัวผมเปลี่ยนทั้งหมด ทั้งโช็ค สปริง แหนบ ครับ
numtik2005
**

« #7 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2017, 03:37:47 AM »

ของผมหน้า westcoast ปิงโด 136  หลัง mx6 เบอร์3 ใช้มา 4 ปี
 ยาง bf ko2 265/70/16 ลมยางหน้า 36 หลัง 34

ความรู้สึก หน้ากระด้างไปหน่อย  หลังย้วยแปลกๆ ไม่ค่อยมั่นใจ
เวลารูดรางรถไฟ หรือรอยป่ะถนนที่ขุดฝังท่อที่ล้อหลังซ้ายกะขวา
ผ่านไม่พร้อมกัน ท้ายจะดิ้นๆ  เป็นเพราะอะไรครับ
p h o t
**

ช่วงล่างดีๆ...มีชัยไปกว่าครึ่ง

« #8 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2017, 01:40:01 PM »

ของผมหน้า westcoast ปิงโด 136  หลัง mx6 เบอร์3 ใช้มา 4 ปี
 ยาง bf ko2 265/70/16 ลมยางหน้า 36 หลัง 34

ความรู้สึก หน้ากระด้างไปหน่อย  หลังย้วยแปลกๆ ไม่ค่อยมั่นใจ
เวลารูดรางรถไฟ หรือรอยป่ะถนนที่ขุดฝังท่อที่ล้อหลังซ้ายกะขวา
ผ่านไม่พร้อมกัน ท้ายจะดิ้นๆ  เป็นเพราะอะไรครับ

MX6 ผมใช้ยันเบอร์6เลยครับ ก่อนจะเปลี่ยนทิ้งไป ลองปรับเบอร์เพิ่มดูครับ หลายๆปีผมรู้สึกว่าวาวล์มันจะเพี้ยนๆครับ
ขยับดูทีละเบอร์คับ
lem

« #9 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2017, 03:06:31 PM »

ผมว่ารถวีโก้ ต้องปรับโช๊คหน้าให้หนืดกว่าโช๊คหลังสักเบอร์ แล้วปรับลมยางให้หน้า หลังเท่ากัน จะให้ตัวดีมาก (สำหรับรถไม่ได้บรรทุก)
เป็นข้อมูล นะคับ
wawawoom
ใบขับขี่ตลอดชีพ

คะแนนถูกใจ 26

VT954

« #10 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 10:49:42 AM »

ประสบการณ์ตรงครับ
รถกระบะควรเลือกโช๊คที่ปรับระดับได้
บางคนชอบเข้าใจว่าใครจะบ้ามานั่งปรับกันทุกวัน จริงๆแล้ว เราแค่หาค่ากลางที่เราขับแล้วพอใจ
ช่วงแรกๆ ปรับบ่อยหน่อยเพื่อทดสอบความรู้สึกที่ได้รับจากค่าแต่ละระดับ จนได้ที่พอใจ ก็ใช้ตามนั้นยาวครับ
อย่างผม
หน้าโปรเฟนเดอร์กระบอกเหลืองปรับ 4 ระดับ
หลังวายเอสเอสปรับ 6 ระดับ
จับฟิลลิ่งได้
วิ่งตัวเปล่า หรือใช้งานในเมือง (ขับช้า) หน้า 2 หลัง 3
วิ่งตัวเปล่า เดินทางไกลใช้ความเร็วสูง หน้า 3 หลัง 4
บรรทุก หน้า 3-4 แล้วแต่น้ำหนัก หลัง 5-6 แล้วแต่น้ำหนัก

มีโช๊คที่ปรับระดับความหนืดได้ มันมีความสุขกับการใช้งานรถจริงๆนะครับ
เพราะโช๊คค่าเดียวจากโรงงาน ไม่มีทางครอบคลุมทุกย่านการใช้งาน
#มันจะยากอะไร แค่ก้มลงไปหมุนวาล์ว แลกกับสมรรถณะที่ได้

นอกเรื่องไปนาน ถ้าตามโจทย์ของ จขกท เป็นผมเลือก
หลัง mx 6  , หน้า bilstein
p h o t
**

« #11 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 08:21:23 PM »

รบกวนสอบถามหน่อยครับเห็นใช้ โปรเฟนเดอ ปรับหนืด 4 ระดับอยู่เป็นไงบ้างครับ วิ่งไปกี่โลแล้วครับ
พอดีผมใช้โรบัสอยู่ก็พอได้นะครับมามีปัญหาบูทหูโช้คฉีกไปให้ช่างเปลี่ยน ไม่มีตรงรุ่น ตัดหูเปลี่ยนให้ผมซะนี่ จุกไปเลยผม
เลยตอนนี้ก็ขับแบบไม่มั่นใจ มองหาโช้คมาแทน มีบิลเงินเก่าแต่มันเสื่อมหมดแล้วจะเอาไปอัดใหม่ก็กลัวไม่คุ้ม เห็น โปรเฟนเดอ ปรับหนืด 4 ระดับราคาก็ไม่แรงน่าสนน่ะครับ
เลยมาขอข้อมูลน้านิดนึง ขอบคุณมากครับ
lem

« #12 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 09:19:51 PM »

รบกวนสอบถามหน่อยครับเห็นใช้ โปรเฟนเดอ ปรับหนืด 4 ระดับอยู่เป็นไงบ้างครับ วิ่งไปกี่โลแล้วครับ
พอดีผมใช้โรบัสอยู่ก็พอได้นะครับมามีปัญหาบูทหูโช้คฉีกไปให้ช่างเปลี่ยน ไม่มีตรงรุ่น ตัดหูเปลี่ยนให้ผมซะนี่ จุกไปเลยผม
เลยตอนนี้ก็ขับแบบไม่มั่นใจ มองหาโช้คมาแทน มีบิลเงินเก่าแต่มันเสื่อมหมดแล้วจะเอาไปอัดใหม่ก็กลัวไม่คุ้ม เห็น โปรเฟนเดอ ปรับหนืด 4 ระดับราคาก็ไม่แรงน่าสนน่ะครับ
เลยมาขอข้อมูลน้านิดนึง ขอบคุณมากครับ
รถผมตัวเตี้ยนะคับ ไม่โหลด ไม่ยก ตอนนี้ใช้ไปแล้ว ระยะ 27000 โลคับ ยังโอเคอยู่คับ 170-180 ยังนิ่ง
ถ้าขับไม่ซิ่งมาก ผมว่าโอเคคับ เพราะราคาไม่แพง
p h o t
**

« #13 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 10:06:45 PM »

รถผมตัวเตี้ยนะคับ ไม่โหลด ไม่ยก ตอนนี้ใช้ไปแล้ว ระยะ 27000 โลคับ ยังโอเคอยู่คับ 170-180 ยังนิ่ง
ถ้าขับไม่ซิ่งมาก ผมว่าโอเคคับ เพราะราคาไม่แพง
ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์