vigothailand,

vigo

,

วีโก้

,

วีโก้แชมป์

,

vigo champ

, toyota vigo,

รถบ้าน

, รถแต่ง, วีโก้ไทยแลนด์, ตลาดรถ, รถมือสอง, toyota, โตโยต้าชัวร์,

vigo 2014

, one2car , รถกระบะมือสอง, โตโยต้า

ลงชื่อร่วมกิจกรรมกับวีโก้ไทยแลนด์

ค้นหาในเว็บวีโก้ไทยแลนด์รวดเร็วกว่าด้วยระบบของกูเกิ้ล หาอะไรในเว็บไม่เจอพิมพ์ในช่องว่าง แล้วกด ค้นหา ได้เลย!!!

VigoThailand.com // วีโก้ไทยแลนด์ « กูรูไทยแลนด์ « สารพันปัญหารถ « สอบถามวีโก้มีควันขาวออกจากท่อไอเสีย
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวีโก้มีควันขาวออกจากท่อไอเสีย  (อ่าน 5211 ครั้ง)
2day
มือใหม่หัดขับ
*

คะแนนถูกใจ 0

« เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 06:43:16 PM »

สวัสดีครับเพื่อน ๆ พี่ ๆ ชาววีโก้ไทยแลนด์ มีเรื่องรบกวนสอบถามครับ รถผมวีโก้แชมป์ออกเมื่อเดือนพค. วิ่งได้ 7000 โล มีอาการควันสีขาวออกมาเป็นบางครั้ง ตอนสตาร์ทหรือวิ่งไม่มีควันครับ อาการเครื่องก็ปกติ ไฟหน้าปัทม์ก็ปกติ แต่เวลาวิ่งแล้วหยุดรถจะมีควันสีขาวออกมา เห็นมา 3 ครั้งแล้วครับ พอดีผมมองเห็นทางกระจกมองข้าง หลังจากนั้นก็สังเกตุก็ไม่เห็นนะครับ คือไม่ได้มีควันออกทุกครั้ง มีเป็นบ้างครั้ง ก็เลยสงสัยว่าอาการแบบนี้น่าจะมาจากอะไรได้บ้าง นี่เดี๋ยวว่าจะไปเข้าศูนย์ แต่มาถามเพื่อน ๆ ในนี้ก่อนเผื่อมีคำแนะนำ ขอบคุณครับ
clinicyont
ดริฟต์คิงขั้นเทพ
*

คะแนนถูกใจ 89

"อยากได้คันใหม่ แต่เงินไม่มี"

« #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 07:09:49 PM »

ควันมาจากคันอื่นหรือเปล่า?
ไป0เถอะครับ  คันของผมใช้มาแปดปีแล้ว ไม่เคยมีควันขาว
beezacnx
*

« #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 09:06:34 PM »

ของผมก้อเป็นครับ แต่รถผมเป็นเวลาจอดรถแล้วน้ำหนักรถดึงไปข้างหน้า ตอนเครื่องไม่ร้อนเต็มที่หรือจอดข้ามคืน พอสตาร์ทจะติดยากแบบว่าเครื่องสั่นๆอะเหมือนสูบจะจุดระเบิดไม่พร้อมกันมีควันขาวๆออกมา พอตอนจุดระเบิดพร้อมเครื่องเรียบก้อไม่มีควันขาวแล้วดำกลิบเลย แต่เวลาจอดน้ำหนักดึงไปข้างหลังหรือจอดเรียบๆไม่เป็นอะไรเลย แปลกใจอยู่เหมือนกันครับ เท่าที่ไปอ่านๆมาเห็นหลายกระทู้บอกว่าโอริ่งหัวฉีดขาด จริงหรือไม่ครับรบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
2day
*

« #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 09:43:08 PM »

เห็นมา 3 ครั้งแล้วครับ ตอนแรกก็คิดว่าจากคันอื่นหรือมอเตอร์ไซค์ แต่ครั้งสุดท้ายนี่คิดว่าจากรถผมเองแน่ แต่ยังไม่แน่ใจว่าจากท่อหรือล้อ แบบเบรคติดหรือเปล่าแต่ลองดมดูก็ไม่มีกลิ่นไหม้ครับ นี่ก็พยายามสังเกตุตลอด ถ้าเห็นควันจะลงไปดูให้เห็นว่าออกมาจากท่อเลยไหม เพราะอย่างที่บอกอาการรถปกติทุกอย่าง และควันขาวก็ไม่ได้ออกมาตลอด ออกมาเป็นบางครั้ง และออกตอนเบรครถหยุดสนิทแล้วออกมาแปปเดียวก็หมด ลองเร่งเครื่องก็ไม่มีออกมาอีกครับ ว่าจะไปศูนย์อยู่ครับ แต่ลองมาถามก่อน เผื่อมีใครเป็นเหมือนกันหนะครับ

ของคุณ beezacnx อาการน่าจะคล้าย ๆ ผมหรือเปล่า แต่ของผมตอนสตาร์ทปกติ จะเป็นตอนวิ่งไปแล้วจอดเท่านั้นและไม่ได้เป็นทุกครั้งครับ เดี๋ยวจะลองเบรคแรง ๆ ดูว่าจะเป็นไหมนะครับ
beezacnx
*

« #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 09:56:12 PM »

เห็นมา 3 ครั้งแล้วครับ ตอนแรกก็คิดว่าจากคันอื่นหรือมอเตอร์ไซค์ แต่ครั้งสุดท้ายนี่คิดว่าจากรถผมเองแน่ แต่ยังไม่แน่ใจว่าจากท่อหรือล้อ แบบเบรคติดหรือเปล่าแต่ลองดมดูก็ไม่มีกลิ่นไหม้ครับ นี่ก็พยายามสังเกตุตลอด ถ้าเห็นควันจะลงไปดูให้เห็นว่าออกมาจากท่อเลยไหม เพราะอย่างที่บอกอาการรถปกติทุกอย่าง และควันขาวก็ไม่ได้ออกมาตลอด ออกมาเป็นบางครั้ง และออกตอนเบรครถหยุดสนิทแล้วออกมาแปปเดียวก็หมด ลองเร่งเครื่องก็ไม่มีออกมาอีกครับ ว่าจะไปศูนย์อยู่ครับ แต่ลองมาถามก่อน เผื่อมีใครเป็นเหมือนกันหนะครับ

ของคุณ beezacnx อาการน่าจะคล้าย ๆ ผมหรือเปล่า แต่ของผมตอนสตาร์ทปกติ จะเป็นตอนวิ่งไปแล้วจอดเท่านั้นและไม่ได้เป็นทุกครั้งครับ เดี๋ยวจะลองเบรคแรง ๆ ดูว่าจะเป็นไหมนะครับ

ใช่ครับ อาการไม่ได้เป็นบ่อยคล้ายๆกันครับ ของผมเอาไปเช็คที่ศูนย์มาแล้วใช้เครื่องจับดู ทั้งแรงดันน้ำมันอากาศ กำลังอัด คือปกติทุกอย่าง ไม่เจออะไรเลยพอจะมีใครที่เคยเป็นแล้วแก้หายบ้าง น้า
beezacnx
*

« #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 10:02:03 PM »

ตอนนั้นผม ไปตั้งวาล์วใหม่ เห็นช่างเขาบอกผมว่า โอริงหัวฉีดหรือยางรองหัวฉีด อะไรนี้แหละ เขาบอกว่าเริ่มเสื่อมแล้ว ไม่รู้ว่าของผมจะเกี่ยวกันป่าวนะตอนนี้ เพราะใช้ไปอีกระยะหนึงอาการเริ่มมา หาเวลา เปิดฝาวาล์ว เช็คดูยังไม่มีเวลาเลย
ammp
*

« #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 02:54:55 PM »

ควันขาว ระบบวาล์วมีปัญหาครับ น่าจะยางตีนวาล์วรั่ว ไปเข้าศูนย์ได้เรื่องยังไง มาบอกกันด้วยนะครับ
clinicyont
*

« #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 05:34:07 PM »

ควันขาว ระบบวาล์วมีปัญหาครับ น่าจะยางตีนวาล์วรั่ว ไปเข้าศูนย์ได้เรื่องยังไง มาบอกกันด้วยนะครับ

จขกท บอกรถวิ่งได้แค่ 7,000 โลเองครับ
Fireblade ..
*

คะแนนถูกใจ 7

ไม่ลองไม่รู้ ไม่ดูไม่เห็น ..

« #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 12:02:58 AM »

อาการนี้ผมเคยเป็นอยู่ครับ อาการของโอริงหัวฉีด กับ แหวนรองหัวฉีดสึกทำให้นํ้ามันเครื่องเข้าไปในห้องเผาไหม้ได้ แต่ของผมจะไม่เหมือน จขกท ซะทีเดียวแต่จะมีควันขาวพร้อมกลิ่นนํ้ามันเครื่องออกมา และ มีเสียงเขกเครื่องเดินไม่ครบสูบไม่เกิน 3 วินาทีหลังสตาร์ดใหม่ๆ เช่น สตาร์ดครั้งแรกของวัน , หรือวิ่งมาเครื่องร้อนๆจอดพัก 15 นาทีขึ้นไปแล้วสตาร์ดใหม่ก็จะมี แต่หลังจากนั้นก็ปกติครับ แต่รถ จขกทวิ่งแค่ 7000 กิโลเองเข้า 0 เถอะครับ 
2day
*

« #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 10:25:32 AM »

อาการนี้เข้าศูนย์ที่ไหนดีครับ
clinicyont
*

« #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 12:37:50 PM »

0ที่ออกรถหรือ0โตต้าใกล้บ้าน ได้เลยครับ
song587
*

« #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 10:49:40 AM »

ของผมก็เป็นเหมือนกันเลย  จะมีควันออกตอนจอดติดไฟแดง ปีกว่า  แต่เป็นมา2ครั้ง  เข้าศูนย์เช็คแล้ว เค้าก็บอกปรกติ เวลามีควัน จะมีประมาณ 30 วิ  หาสาเหตุไม่เจอ 
lem
ใบขับขี่ 5 ปี

คะแนนถูกใจ 7

« #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 11:59:19 AM »

เข้าศูนย์ ระวังให้ดีนะคับ ของผมวันก่อน กรองแอร์ ยังใส่ผิดเลย สงสัยให้เด็กฝึกงานทำ
ลองเช็คระบบน้ำมัน ระบบอากาศ ดูคับ
อันแรก ก็กรองโซล่า ถ้าใช้เกิน 20000 โล ลองเปลี่ยนดูคับ ไม่ต้องรอให้ไฟโชว์ ซื้อที่ศูนย์ มาเปลี่ยนข้างนอกก็ได้
อันที่สอง ถ้ารถมีแอร์โฟล์ ก็ถอดทำความสะอาดดู คับ แล้วเอาไปอัดให้สุดไมล์ สักรอบ
ถ้ายังไม่หาย ก็ไปดูหัวฉีด ถ้ารถวิ่งเกิน แสนโล ก็ถอดล้าง เทส สักรอบ งานนี้ถ้าทำ ต้องหาอู่ดีๆ นะคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์