vigothailand,

vigo

,

วีโก้

,

วีโก้แชมป์

,

vigo champ

, toyota vigo,

รถบ้าน

, รถแต่ง, วีโก้ไทยแลนด์, ตลาดรถ, รถมือสอง, toyota, โตโยต้าชัวร์,

vigo 2014

, one2car , รถกระบะมือสอง, โตโยต้า

ลงชื่อร่วมกิจกรรมกับวีโก้ไทยแลนด์

กิจกรรมวีโก้ไทยแลนด์ที่ผ่านมา
15-16 พ.ย. 57 วีโก้ไทยแลนด์ เที่ยวติดดาวกับคาลเท็กซ์
2 พ.ย.57 “ทำดีเพื่อพ่อ คืนความสุขให้กับเด็กชาวไทยภูเขาที่ด้อยโอกาส”
21 พ.ย.57 งานทำบุญประจำปีวีโก้ โซนสมุทรสาคร

>>> คลิ๊กที่นี่ เพื่อแจ้งกิจกรรมที่ต้องการให้เว็บช่วยประชาสัมพันธ์ เฉพาะงานกิจกรรมเพื่อสังคม ทำบุญ มิตติ้งของสมาชิก VT

ค้นหาในเว็บวีโก้ไทยแลนด์รวดเร็วกว่าด้วยระบบของกูเกิ้ล หาอะไรในเว็บไม่เจอพิมพ์ในช่องว่าง แล้วกด ค้นหา ได้เลย!!!

หน้า: [1] 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยรณรงค์เปิดไฟตัดหมอก เฉพาะตอนมีหมอก  (อ่าน 2960 ครั้ง)
zpong2
มือใหม่หัดขับ
*

คะแนนถูกใจ 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 09:10:28 AM »

^ รณรงค์เปิดไฟตัดหมอก เฉพาะตอนมีหมอกด้วยนะครับ
^ ไฟตัดหมอกมันไม่มีโฟกัสเหมือนโคมไฟรถปกติ มันถูกสร้างจะกระจายแสงเต็มที่
^ ถ้าเปิดตอนไม่มีหมอกมันจะเข้าตารถที่สวนทาง และตามหลัง(ถ้ามีตัดหมอกหลัง)
_______ มันแสบตา
อุบัติเหตุอาจจะเกิดขึ้นได้  หากรถที่ัขับสวนทางเรามา  แสบตา..แล้วเข้ามาผิดช่องทาง
ใจเขาใจเรา ช่วยๆกันด้วยนะครับ 
ขอบคุณครับ

bong-yo
ปรมาจารย์ขั้นต้น
**

คะแนนถูกใจ 57

คลับไหนก็เพื่อนกัน หากมีคำว่า มิตรภาพ อยู่ในใจ

« #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 09:24:38 AM »

ตามนั้นครับ

kapookpuy
*

คะแนนถูกใจ 1

ฝากเนื้อฝากต้วด้วยนะคะ

« #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 10:05:14 AM »

เห็นด้วยอย่างยิ่ง
donkhuntalae
ใบขับขี่ 5 ปี

คะแนนถูกใจ 9

khuntalae group By VT3701

« #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 10:56:43 AM »

เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับท่าน  แถวทางใต้หาอยากครับรถที่ไม่เปิดไฟตัดหมอก ตะวันตกดินรับรองได้แสบตาแน่ แต่อย่างไรก็แล้วแต่ผมช่วยรณรงต์อีกคนครับ
Soda_Tain
ใบขับขี่ 5 ปี

คะแนนถูกใจ 30

« #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 12:42:53 PM »

หนับหนุนๆๆๆ รณรงค์ครับ 
bravo007
ใบขับขี่ตลอดชีพ

คะแนนถูกใจ 40

ไฟเลี้ยว ควรจะเปิด แต่ไม่ค่อยจะเปิดกัน

« #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 12:45:19 PM »

เรื่องไฟตัดหมอก พูดกันมาหลายแล้ว ในหลาบเวปด้วยครับ และก็หลายปีแล้ว

ไม่มีลดลง มีแต่เพิ่มขึ้น เพราะคนกลุ่มนี้ไม่มี " สามัญสำนึก "

ตำรวจก็ปล่อยปละละเลย ไม่จับกุมอย่างจริงจัง

freash

คะแนนถูกใจ 21

« #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 02:16:57 PM »

ส่วนตัวผมเปิดตอน มีหมอก กับ มีพายุฝน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2013, 04:41:56 PM โดย freash » บันทึกการเข้า
zpong2
*

« #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 03:39:01 PM »

ไม่รู้จะเปิดกันทำไม ไฟหน้าก็เพียงพอแล้ว  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2013, 06:05:48 PM โดย zpong2 » บันทึกการเข้า
moonoi1809
*

คะแนนถูกใจ 7

« #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 08:25:27 PM »

ผมไม่เปิดครับ.....ยิ่งตอนหลังฝนตกเห็นคันที่สวนมาเปิดตัดหมอกยิ่งแยงตามาก ก็เลยไม่เปิดดีกว่า เข้าซ้ายแล้ววิ่งช้าๆเอา
ฅนหลงทาง

คะแนนถูกใจ 62

อยู่ สุพรรณ

« #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 08:12:00 PM »

คนขับรถได้ บนถนนมีมากครับ แต่คนขับเป็นแบบมีสามัญสำนึก น้อยมาก
zpong2
*

« #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 08:19:03 PM »

ไฟตัดหมอก  แยงตาผมมาก เพราะผมใส่แว่นตาขับกลางคืน  ( ผมสายตาสั้น ) แสงเข้าตาแสบตามากครับ
zpong2
*

« #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 02:47:01 PM »

ร่วมรณรงค์อีก 1 เสียงครับ
crewtech
ปรมาจารย์ขั้นต้น
**

คะแนนถูกใจ 98

Pond Klongtan Diesel 084-770-1660

« #12 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 12:33:05 PM »

ไม่เปิดถ้าไม่จำเป็นอีกเสียงครับ ขับรถใช้สมองอย่าใช้แต่ความรู้สึก
Boy_L.P

คะแนนถูกใจ 13

« #13 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 09:09:18 PM »

รณรงค์ด้วยคนครับ เห็นด้วยอย่างมาก ปกติก็ไม่เปิดพร่ำเพื่ออยู่แล้ว ใช้เวลาจำเป็นเท่านั้นครับ แล้วยิ่งไฟเป็นสีๆยิ่งร้ายเลยครับ เจอทีไรปวดตาเลย
chaiyo
ปรมาจารย์ขั้นสอง

คะแนนถูกใจ 34

โย vt.327

« #14 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 08:45:52 PM »

เห็นด้วยอย่างแรง  จัดไปครับ
SkySoul
*

« #15 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 11:57:00 PM »

โดยส่วนตัวผมไม่เห็นว่าไฟตัดหมอก(ที่ติดจากโรงงาน)จะแยงตาหรือทำให้แสบตา เวลาขับ vios ผมก็ไม่เห็นว่าไฟตัดหมอกของรถกระบะยกสูงจะแยงตา เพียงแต่เวลาเปิดพร้อมไฟหน้ารวมเป็น 4 ดวง มันจะสว่างจ้ากว่าตอนเปิดแค่ไฟหน้า 2 ดวง ตรงจุดนี้รึเปล่าที่เป็นปัญหา เมื่อก่อนผมก็เปิดไฟตัดหมอกตลอดครับถึงแม้มันไม่ได้ช่วยให้สว่างขึ้นซักเท่าไหร่ แต่คิดว่ามันช่วยทำให้รถที่สวนมาหรือคันที่อยู่ข้างหน้ามองเห็นเราได้ชัดเจนขึ้น กะระยะได้ง่ายขึ้น ประมาณว่าหวังดีกับคนอื่น แต่ช่วงหลังเริ่มมีกระแสด่าว่าคนที่เปิดไฟตัดหมอก(ส่วนเรื่องผิดกฎหมายหน่ะรู้มานานแล้ว)ว่าไม่มีจิตสำนึกบ้าง ชอบโชว์ชอบอวดชอบเบ่ง ผมเลยเลิกเปิดไฟตัดหมอกแล้วครับ ก็ขอตามกระแสไม่อยากขวางโลก
          แต่ไฟตัดหมอกหลังมันแสบตาจริงๆครับ มันสว่างกว่าไฟท้ายเยอะมากอย่างเห็นได้ชัด
          ส่วนไฟซีนอนแสบตาแยงตาของจริงครับ เวลาขับสวนกันผมจะเปิดไฟสูงทันทีครับ ไม่งั้นมองไม่เห็นทางข้างหน้าเลยครับ
          ไฟหน้าข้างขวาที่ไปปรับ(รึเปล่า)ให้เงยสูงกว่าปกติ นี่ก็ไม่สมควรครับ เริ่มเจอเยอะขึ้นแล้วครับ
          พูดเรื่องแยงตามาเยอะละ มาเรื่องแสงริบหรี่บ้างดีกว่า เวลาขับทางหลวงตามต่างจังหวัด เคยเกือบชนท้ายรถบรรทุก รถพ่วงกันบ้างมั้ยครับ ไฟท้ายของพี่ท่านจะหรี่ไปถึงไหน ประมาณว่าจุดเทียนยังสว่างกว่าเยอะ แต่พอมาดูข้างหน้าโอ้โห! ไฟ Led เป็นร้อย
          ยาวไปนิด นานๆพูดที......ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2013, 12:04:06 AM โดย SkySoul » บันทึกการเข้า
nat_1975
ดริฟต์คิงขั้นเซียน

คะแนนถูกใจ 23

"โชคชัยคอมมอลเรลช๊อป"

« #16 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 03:37:02 PM »

phanup10
ใบขับขี่ชั่วคราว
**

« #17 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 07:47:25 AM »

ขอแถม อีกซักเรื่อง ได้ไหมครับ
ไอ้พวก ทำเป็นตาดี มองเห็นทางพอมืดแล้ว ไม่ยอมเปิดไฟหน้า
จริงแล้วๆ ไฟหน้า มันทำให้ชาวบ้านเห็นเรา น่ะ
24hrs

คะแนนถูกใจ 25

สิ่งที่ฉันทำอยู่อาจดูไม่มีความหมาย แต่ทำเพื่อเธอ

« #18 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 02:51:07 PM »

อ่ะขอมีส่วนช่วยรณรงค์ด้วยล่ะกันครับ
*รถผมอ่ะติด Xenon 4300K+Projector แนว Cut off ลำแสงไม่รบกวนเพื่อนบ้านครับ แต่รบกวนพี่รวจแน่นอน *

jadindum2
ปรมาจารย์ขั้นสอง

คะแนนถูกใจ 139

๙VT 2179 สมุทรปราการ๙

« #19 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 11:32:23 AM »

โดยส่วนตัวผมไม่เห็นว่าไฟตัดหมอก(ที่ติดจากโรงงาน)จะแยงตาหรือทำให้แสบตา เวลาขับ vios ผมก็ไม่เห็นว่าไฟตัดหมอกของรถกระบะยกสูงจะแยงตา เพียงแต่เวลาเปิดพร้อมไฟหน้ารวมเป็น 4 ดวง มันจะสว่างจ้ากว่าตอนเปิดแค่ไฟหน้า 2 ดวง ตรงจุดนี้รึเปล่าที่เป็นปัญหา เมื่อก่อนผมก็เปิดไฟตัดหมอกตลอดครับถึงแม้มันไม่ได้ช่วยให้สว่างขึ้นซักเท่าไหร่ แต่คิดว่ามันช่วยทำให้รถที่สวนมาหรือคันที่อยู่ข้างหน้ามองเห็นเราได้ชัดเจนขึ้น กะระยะได้ง่ายขึ้น ประมาณว่าหวังดีกับคนอื่น แต่ช่วงหลังเริ่มมีกระแสด่าว่าคนที่เปิดไฟตัดหมอก(ส่วนเรื่องผิดกฎหมายหน่ะรู้มานานแล้ว)ว่าไม่มีจิตสำนึกบ้าง ชอบโชว์ชอบอวดชอบเบ่ง ผมเลยเลิกเปิดไฟตัดหมอกแล้วครับ ก็ขอตามกระแสไม่อยากขวางโลก
          แต่ไฟตัดหมอกหลังมันแสบตาจริงๆครับ มันสว่างกว่าไฟท้ายเยอะมากอย่างเห็นได้ชัด
          ส่วนไฟซีนอนแสบตาแยงตาของจริงครับ เวลาขับสวนกันผมจะเปิดไฟสูงทันทีครับ ไม่งั้นมองไม่เห็นทางข้างหน้าเลยครับ
          ไฟหน้าข้างขวาที่ไปปรับ(รึเปล่า)ให้เงยสูงกว่าปกติ นี่ก็ไม่สมควรครับ เริ่มเจอเยอะขึ้นแล้วครับ
          พูดเรื่องแยงตามาเยอะละ มาเรื่องแสงริบหรี่บ้างดีกว่า เวลาขับทางหลวงตามต่างจังหวัด เคยเกือบชนท้ายรถบรรทุก รถพ่วงกันบ้างมั้ยครับ ไฟท้ายของพี่ท่านจะหรี่ไปถึงไหน ประมาณว่าจุดเทียนยังสว่างกว่าเยอะ แต่พอมาดูข้างหน้าโอ้โห! ไฟ Led เป็นร้อย
          ยาวไปนิด นานๆพูดที......ขอบคุณครับ

เห็นด้วยกับกระทู้นี้ครับ  ไม่เพียงแต่ไฟตัดหมอกอย่างเดียวเท่านั้น มันรวมไปถึงไฟตัดหมอกหลัง (เปิดหาพระแสงอะไร) ไฟซีนอนท์ (โคตรแสบตา) ไฟเดย์ไลท์ ก็ไม่แพ้กัน สิ่งเหล่านี้อาจทำให้เพื่อนร่วมทางที่ใช้รถใช้ถนนมีปัญหาอาจทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ ดังนั้นจึงอยากให้ช่วยกันรณรงค์กันนะครับ ลด ละ เลิก เอาเงินที่จะไปซื้อไฟพวกนี้ไปใช้อย่างอื่นดีกว่า เปิดเฉพาะเวลาที่จำเป็นเท่านั้น (ตามที่กฎหมายกำหนด) หรือเวลาขับรถไปในทางเปลี่ยวตามชนบทเวลากลางคืนก็สมควรเปิดนะครับเพราะทัศนวิสัยในการขับรถเวลากลางคืนไม่ค่อยดี ประกอบกับเวลากลางคืนในชนบทรถไม่ค่อยมีรถสัญจรและไม่มีไฟทางส่องสว่างครับ 
pickpao
*

คะแนนถูกใจ 8

รักจริงๆคนใช้วีโก้....ดำ หยาบ เฝื่อน....

« #20 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 12:55:59 PM »

ผมเห็นด้วยครับที่กล่าวมามีส่วนครับ...แต่ผมก็จะรณรงค์อีกคนครับ pickpao
FIRSTCHILCHIL
**

คะแนนถูกใจ 14

« #21 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 10:29:15 PM »

เปิดหา...พ่..มึ..หรือ...
l.lerson
*

« #22 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 12:11:47 PM »

เห็นด้วยกับการรณรงค์การไม่เปิดไฟตัดหมอกหน้าและหลังครับ
ในเมืองผมจะเปิดใช้เฉพาะเมื่อมีรถสวนที่เปิดไฟตัดหมอกที่ว่า เท่านั้น
S.PICHET
*

คะแนนถูกใจ 4

« #23 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 11:25:39 AM »

เห็นด้วยครับ แต่ขอเสริมพวกรถบรรทุก,รถพ่วง ด้วยนะครับบางคันมี LED เป็นสีต่างๆเยอะเกินแสบตามากๆ บางคันก็ริบหรี่แทบจะมองไม่เห็น อยากฝากทางเจ้าหน้าที่ช่วยกวดขันเข้มงวดหน่อยครับ อย่าให้มีวัวหายแล้วค่อยล้อมคอกเลยครับ!
piyamanat
**

« #24 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 09:33:26 AM »

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับผม ช่วยกันรณรงค์

"ไม่มีฝนไม่มีหมอก เปิดหาหอกอะไร"

หน้า: [1] 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
  พิมพ์