vigothailand,

vigo

,

วีโก้

,

วีโก้แชมป์

,

vigo champ

, toyota vigo,

รถบ้าน

, รถแต่ง, วีโก้ไทยแลนด์, ตลาดรถ, รถมือสอง, toyota, โตโยต้าชัวร์,

vigo 2014

, one2car , รถกระบะมือสอง, โตโยต้า

ลงชื่อร่วมกิจกรรมกับวีโก้ไทยแลนด์

กิจกรรมวีโก้ไทยแลนด์ที่ผ่านมา
25-26 ม.ค.57 ใต้ร่มพระบารมี ทำความดีถวายพ่อ ปี 2 แจ้ซ้อน จ.ลำปาง
29 พ.ย.-1 ธ.ค.5 มิตติ้งประจำปี น่าน...น่ะสิ นอนอาบดาว หนาวสะท้านดอยเสมอดาว
17 พ.ย.56 กิจกรรม e-TOYOTACLUB Sports Day Y4 ตอน Calories Burning in the park
27 ตุลาคม 2556 ทอดผ้าป่าสามัคคี ณ วัดเวฬุวนาราม นครปฐม
6 ตุลาคม 2556 นี้ วีโก้ไทยแลนด์ ร่วมกับ กลุ่มจิตอาสา ช่วยผู้ประสบภัยน้ำท่วม จ.ปราจีนบุรี
>>> คลิ๊กที่นี่ เพื่อแจ้งกิจกรรมที่ต้องการให้เว็บช่วยประชาสัมพันธ์ เฉพาะงานกิจกรรมเพื่อสังคม ทำบุญ มิตติ้งของสมาชิก VT

ค้นหาในเว็บวีโก้ไทยแลนด์รวดเร็วกว่าด้วยระบบของกูเกิ้ล หาอะไรในเว็บไม่เจอพิมพ์ในช่องว่าง แล้วกด ค้นหา ได้เลย!!!

VigoThailand - วีโก้ไทยแลนด์ มิตรภาพไร้ขีดจำกัด « กูรูไทยแลนด์ « สารพันปัญหารถ «  (ผู้ดูแล: oatman, teerada448, oudkkk)ก็มันดีจริงนี่นา ถ้าจะเอาอีกมันผิดเหรอ
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ก็มันดีจริงนี่นา ถ้าจะเอาอีกมันผิดเหรอ  (อ่าน 5288 ครั้ง)
EDDYVIGO
มือใหม่หัดขับ
*

คะแนนถูกใจ 4

www.Chlongrat.com เครื่องจักรกลทำถนน

« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 06:45:59 PM »

แบบอ่านเวปรถที่อื่นๆ ว่าวีโก้ร่อนบ้าง ช้วงล่างแข็งบ้าง ออกแบบไม่สวย คนซื้อๆตามกันไม่มีความคิด
เพลียใจกับพวกนี้จริงๆ ผมออกมาตั้งแต่ปีแรกๆจนตอนนี้ผมว่ายังไม่มีรถยี่ห้อไหนสู้ได้เลย(แบบกินขาด)
ทั้งความแรง ความประหยัด ความทนทาน รถผมยุค7-8ปีที่แล้ว พวกเพิ่งจะพัฒนาตามทัน ทั้งที่เขาเล่นกันว่ารุ่นใหม่ๆ
แล้วถ้าวีโก้ออกรุ่นใหม่มาบ้าง ไม่ทิ้งหายเลยหรือแล้วมันผิดเหรอที่จะรอวีโก้  ก็มันน่าลองออก
มือไม่ถึงเทคนิคไม่พอจะเล่นแต่กำลังอย่างเดียว ก็มิดทั้งนั้นแหละ ของเขาแรงจัดพี่เขาเอาไม่อยู่บอกรถไม่ดีเวร...
----ระบายหน่อยครับช่วงนี้เจอบ่อย ผมขอนิดนึง---

makhampeag
ใบขับขี่ตลอดชีพ

คะแนนถูกใจ 11

« #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 09:13:26 PM »

คำถามทำนองนี้ผมเจอจนชินแล้วครับ  แล้วทุกคนที่ถามทำนองนี้ก็ไม่ได้เคยสัมผัสเจ้าโก้มาก่อนเลย
Boy_L.P

« #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 09:30:15 PM »

ตั้งแต่ผมซื้อมาห้าปีกว่าแล้ว ยังไม่เห็นเป็นไรเลย แต่งด้วย ยังขับปกติ ผมว่ามันขึ้นอยู่หลายๆอย่างหลายๆปัจจัย คนที่พูดเขาได้ขับและใช้งานจริงๆรึเปล่า มีคนรักก็ต้องมีคนเกลียดครับ
Team_Then
ดริฟต์คิงขั้นเซียน

คะแนนถูกใจ 47

เล็บเหยียว.......มันต้องกะ BF

« #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 09:33:46 PM »

ผมมันคน ติดแบรน ครับ 
poTLampang
ใบขับขี่ 5 ปี

« #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 09:44:36 PM »

โดนดูถูกตั้งแต่สมัยใช้ไมตี้มาแล้วละ่ครับฟังจนชิน 
freash

คะแนนถูกใจ 21

« #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 12:44:24 AM »

ใครจะขับอะไรก็ชั่ง ผมขับวีโก้แล้วจะทำไม....คร๊าบบ
nipon2012
*

คะแนนถูกใจ 1

« #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 07:26:22 AM »

ขับมันดี ผมชอบ

crewtech
ปรมาจารย์ขั้นต้น
**

คะแนนถูกใจ 98

Pond Klongtan Diesel 084-770-1660

« #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 09:43:32 PM »

เพิ่งโดนแขวะเหมือนกันครับ ขนาดรถของเพื่อนไม่ใช่รถของตัวเอง (ที่บ้านมัน เล่นโตโยต้ากันยกตระกูล และเป็นแรงบันดาลใจให้เราหันมาเล่นโตโยต้าด้วย)

โดนถามแทนเพื่อนผมเลยว่าออกมาอีกแล้วเหรอ ไม่เบื่อวีโก้บ้างเหรอ ก็ไม่รู้สิครับ ลองมาแล้ว สัมผัสมาหมดแล้ว ทั้งความประหยัด ความทนทาน ไว้ใจได้

เราทั้งขับเอง ดูแลเอง แถมเรื่องปรับแต่งเราก็ทำกันเองก็ยังไม่มีรถรุ่นไหนล้มแชมป์ได้จริงๆครับ จบจริงลงตัวจริงที่วีโก้ โดยเฉพาะในส่วนของเทคโนโลยี

เครื่องยนต์ ถ้าใครที่ได้เปิดดูไส้ของมันจะรู้ครับ ว่าเขาไม่เคยหยุดนิ่งที่จะพัฒนาเอาระบบใหม่ๆใส่เข้ามาให้ ถึงจะเป็นบล็อคเดิม บอดี้เดิม

ใช้งานจริงขับอยู่ทุกวัน มีความสุขที่สุดแล้วครับถ้าเป็นวีโก้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2012, 10:08:34 PM โดย crewtech » บันทึกการเข้า
ohmygodd

« #8 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 10:12:43 PM »

ผมก็ไม่เห็นว่าไอ้รุ่นใหม่ๆที่เรียงแถวกันออกมาปีสองปีนี้ จะมีอะไรดีเวอร์ไปกว่าวีโก้ที่ออกมาตั้ง 8ปีที่แล้ว
punnaphat
*

คะแนนถูกใจ 0

« #9 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 10:22:52 PM »

ผมก็ไม่เห็นว่าไอ้รุ่นใหม่ๆที่เรียงแถวกันออกมาปีสองปีนี้ จะมีอะไรดีเวอร์ไปกว่าวีโก้ที่ออกมาตั้ง 8ปีที่แล้ว

โดนใจจริงๆพี่ รุ่นไหนเล่าจะเท่าเจ้าโก้เรา
Ct9918
*

คะแนนถูกใจ 5

VT_3431@โคราช

« #10 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 11:20:40 PM »

วีโก้  โก้ที่สุดแล้วคร๊าบ   
EDDYVIGO
*

www.Chlongrat.com เครื่องจักรกลทำถนน

« #11 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 12:16:24 AM »

ขอบคุณครับพี่ๆเพือนๆทุกคน  เหตุผลของผมที่จะออกวีโก้รุ่นต่อไป ถึงผมไม่เคยเห็น?ไม่รู้ว่ามาเมื่อไร? ราคา+ของแถมอะไร?
  ผมพร้อมจะให้ใจเลย เกิน80%ด้วย ขอให้มาจังหวะผมเก็บเงินพอหมุน ผมพร้อมรอครับ:)
khanmarg
*

คะแนนถูกใจ 1

« #12 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 09:47:37 AM »

ชอบวีโก้เหมือนกันครับ
ใช้วีโก้ 4X4 AUTO เข้าขวบปีที่ 9 แล้วครับ ยังขับดีอยู่เลยครับ ยังไม่เบื่อ
ผมก็รู้สึกว่าบางยี่ห้อเพิ่งตามทัน เช่น แหนบเหนือเพลา คอยสปริงหน้า ช่วงประตูตอนหลังกว้างขึ้น(รุ่น 4 ประตู)
ขอให้ชาววีโก้มีความสุขกับการพาเจ้าโก้เที่ยวปีใหม่นะครับ
donkhuntalae

คะแนนถูกใจ 9

khuntalae group By VT3701

« #13 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 10:03:09 AM »

แบบอ่านเวปรถที่อื่นๆ ว่าวีโก้ร่อนบ้าง ช้วงล่างแข็งบ้าง ออกแบบไม่สวย คนซื้อๆตามกันไม่มีความคิด
เพลียใจกับพวกนี้จริงๆ ผมออกมาตั้งแต่ปีแรกๆจนตอนนี้ผมว่ายังไม่มีรถยี่ห้อไหนสู้ได้เลย(แบบกินขาด)
ทั้งความแรง ความประหยัด ความทนทาน รถผมยุค7-8ปีที่แล้ว พวกเพิ่งจะพัฒนาตามทัน ทั้งที่เขาเล่นกันว่ารุ่นใหม่ๆ
แล้วถ้าวีโก้ออกรุ่นใหม่มาบ้าง ไม่ทิ้งหายเลยหรือแล้วมันผิดเหรอที่จะรอวีโก้  ก็มันน่าลองออก
มือไม่ถึงเทคนิคไม่พอจะเล่นแต่กำลังอย่างเดียว ก็มิดทั้งนั้นแหละ ของเขาแรงจัดพี่เขาเอาไม่อยู่บอกรถไม่ดีเวร...
----ระบายหน่อยครับช่วงนี้เจอบ่อย ผมขอนิดนึง---

ผมได้ยินจนชินหูแลัวหลายๆปัณหาดัง จขกท กล่าวมาผมไม่เคยตอบโต้ได้แต่นั่งยิ้มภูมิใจในตัวเอ็งที่เป็นแฟนคลับโตโยต้ามาตั้งแต่ ฮีโร่ ไมตี้เอ็กจนมาถึงเจ้าโก้ ไม่เคยทำให้ผมผิดหวังเลย ณ เวลานี้เพื่อนๆหลายคนหันมาคบเจ้าโก้ทั้งที่มีAll newให้เลือกหลายยี่ฮ้อ จากหลายๆเวปที่กล่าวทับถมเจ้าโก้ว่ามีปัณหามากมายในทางกลับกันยิ่งทำให้ยอดขายของเจ้าโก้เพิ่มขึนทุกเดือน และปีนี้ยังคงครองแชมป์ยอดขายอีกปี (ถ้าไม่ดีจิรงคงไม่ได้ครองแช้มป์ยอดขายหรอกครับ....จริงไม๊......ครับ
vegita
ใบขับขี่ชั่วคราว
**

คะแนนถูกใจ 9

« #14 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 11:11:33 AM »

ออกรุ่นมาใหม่ก็หลายค่ายละ....วีโก้แชมป์วิ่งเกลื่อนเมือง กลุ้มใจแทนค่ายอื่นจริงๆเลยเนี่ย....
Rachain

คะแนนถูกใจ 13

« #15 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 01:17:10 PM »

กด +1ไปให้ จขกท.แล้วครับ
7732
**

« #16 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 03:27:08 PM »

เชื่อใหมวีโก้ 3.0E CAB 4WD ที่ผมใช้อยู่เป็นรถคันเดียวในชีวิตที่ไม่คิดจะขายทั้งที่มีกำลังซื้อเพราะผมมองว่านานวันมันจะยิ่งมีค่าเพราะค่าใช้จ่ายการดูแลรักษาถูกมาก  ใช้สมบุกสมบันก็ไม่เคยงอแงให้ช้ำใจ
pop-sino
ปรมาจารย์ชั้นเซียน

คะแนนถูกใจ 362

« #17 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 03:57:48 PM »

วีโก้ ... ใครจะทำม๊ายยยยยยยย !!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2012, 04:27:15 PM โดย pop-sino » บันทึกการเข้า
mr_thai
**

วีโก้บุรีรัมย์(คนนางรอง)

« #18 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 04:24:44 PM »

ใครๆก้อว่ารถตลาด วิ่งกันจนเกลื่อนถนน แต่ผมชอบของผมนี่คับ พี่น้องผมก้อเยอะแยะ
kaewmai

คะแนนถูกใจ 7

« #19 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 11:41:02 PM »

ของเค้าดีจิงจิงคับ เป็นผมผมก้อกลับไปซ้ำอีกรอบคับ 
reprerunner
**

คะแนนถูกใจ 8

« #20 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 05:16:20 AM »

แรงดี   สวย  ขายง่าย  ทนผมว่าคุ้มตอนนี้พี่ก็จองฟอร์จูเนอร์ไว้แล้วผมยอกพี่ผม   คนแก่ขับอีซูซุวัยรุ่นต้องวีโก้มันเลยเชื่อผมเอาฟอจูเนอเลยฌฮ้อเราแค่4ประตูแต่หนีเราไม่ได้แน่ๆๆ
peepu

คะแนนถูกใจ 16

« #21 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 09:10:47 AM »

ต้องยอมรับว่า วีโก้ เครื่องยนต์ทนทานมากครับ  สำหรับผมเล่นแบบแรงๆยาวๆ ตลอด ไม่เคยมีปัญหาตั้งแต่ใช้มาเลยครับ  บ้านผมโตโยต้า ทั้งหมด เหตุผล เพราะ ทนทานไม่ค่อยมีปัญหา บริการหลังขายดี  คนอื่นๆ ที่เค้าพูดเพราะเค้าไม่เคยลอง ......ผมเคยขอเค้ามาลองขับแบบสไตล์ผม เค้าไม่ยอมกันทั้งนั้น แม้แต่ที่ทำงาน   เค้าว่า  " กูไม่ให้ลองหรอกเดี๋ยวของกูพัง"..... แล้วมันจะดีกว่าไปได้งัย จริงมั๊ย......
KITTICHAIKOCHAMON

คะแนนถูกใจ 14

VT4299, Vigo บูรพา_010

« #22 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 11:56:37 AM »

ผมไว้ใจวีโก้ที่สุด ชอบที่สุด คนขับเยอะสุด ไปไหนก็เจอกัน อบอุ่นครับ
feiw125i

คะแนนถูกใจ 31

VTNO2912

« #23 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 04:06:01 PM »

ผมเอง ก็มีดอกาส ได้สัมผัส รถกระบะมาหลายๆยี่ห้อเหมือนกัน  จากที่บริษัทจะใช้รถหลายยี่ห้อมาก แต่โดยหลักๆ จะเป็น วีโก้ ส่วนตัวก็เลย เลือกซื้อวีโก้ เหตุก็เพราะที่บ้านชอบ ผมว่าทุกยี่ห้อมันก็มีข้อ ดี ข้อเสียต่างกันไป แต่ก็ไม่เห็นที่จะต้องไป พูดสาดเสีย เทเสีย หรือพาดพิงถึงยี่ห้ออื่นเลย อันนี้ผมอ่านเจอมากับตัว กับเว็ป CLUB รถกระบะยี่ห้อหนึ่ง ชื่อรุ่นตัวเลข  ซึ้งเว็ปนั้นความจริงผมจะเข้าไปอ่านเรื่องราวต่างๆบ่อย เพราะว่าผมว่า เว็ปนั้นเค้า จัดรูปแบบเว็ปได้ค่อน ข้างดี มีสาระ เยอะ แต่ในอีกมุ่มหนึ่งเค้้าก็จะทีการโพส เรื่องเสียๆ หรือพากพิง เกียวกับเจ้าโก้ ของเราอยู่บ่อยๆจนเดียวนี้ผม ขี้เกียดที่จะเข้า ไปอ่านแล้ว มาเข้าเรื่องดีกว่า เดียวจะไปพากพิงกับยี่ห้ออื่น เยอะเกินไป

ความจริงรถทุกคัน มันก็มีข้อดี ข้อเสียต่างกันไปและหลายต่อหลายคน มักจะบอกว่าวีโก้ร่อน ช่วงล่างไม่ดี ทั้งๆที่ไม่เคยขับ     อย่างเพื่อนผมใช้ดีแม็ก Xซีรี่ มันก็ท้วง ผม ถึงตอนที่ผมจะซื้อเจ้าวีโก้ ว่า จะไปเอาทำไมวีโก้ เค้าบอกว่า ร่อน ก็ร่อน  ช่วงล่างก็ไม่ดี ผมจึงถามไปว่ารู้ได้ยังไง มันบอกว่ามันเคยขับที่ความเร็ว 160-170แล้วร่อน ผมเลยบอกว่า ที่ความเร็วขนาดนั้น ไม่ว่ายี่ห้ออะไร มันก็มีโอกาสร่อนด้วยกันทั้งนั้น เพราะรถกระบะ ยังไงมันก็เป็นรถกระบะ จุดศูนย์ถ่วงมันสูง มันก้โคลงกว่ารถเก๋งเป็นธรรมดา และอีกอย่าง ใช่ว่าผมจะไม่เคยขับดีแม็กมาก่อน ผมเองก็ขับมาหมด ทั้ง2.5-3.0ddi และ 3.0VGS ผมว่ามันคนละฟิลลิ่ง กับวีโก้เรา

แต่จะให้ ผม วิจารณ์ แบบ กลางๆนะครับ วีโก้ในตัวแรก หรือตัว สมาร์แค็ป  ถ้าเป็น ในตัวที่มีจมูก หรือตัวที่มีอินเตอร์คูลเลอร์ แล้ว ผมว่าอัตราเร่งใช่ได้เลยทันใจจริงๆ ไม่ว่าจะเป็นโบ ธรรมดาหรือ VN ผมว่าอัตราเร่ง ไม่หนีกันมาก จนเรารู้สึกต่างกันมาก แต่ สิ่งที่เป็นข้อด้อยของวีโก้ คือ แรงบิดมันมาไวเกิน มาไว ชนิดที่ว่า กดนิดเดียวเป็นมา (จึงไม่แปลกใจเลยว่าทำไมคนขับวีโก้หรือจูน ชอบขับรถจี้ตูดหรือชอบแซง)ส่วนยี่ห้ออื่นที่ผมเคยขับมา ฟิลลิ่งจะออกแนว มาช้ากว่า แต่มาเรื่อยๆ บางยี่ห้ออัตราเร่งดีจริง แต่ต้องรอม้าตื่น ซัก หน่อย ถึงจะไป จะไม่เหมือนวีโก้ที่ คลึงคันเร่งนิดเดียว วิ่งปู๊ดไป 120 เรียบร้อย แต่ก็เพราะว่า อัตราเร่งแซงเฉียบขาด  นี่แหละ ก็เลยทำให้ ชุดช่วงล่าง เบรกและยาง ถ้าไม่ได้อยู่ในสภาพที่สมบูรณ์ ก็อาจจะทำให้เกิด เหตุการณ์เกินความคาดหมายได้ เช่น ลื่น ล้อฟรี ไสะบัดได้ ด้วยเหตุนี้ เราจึงเห็นแชมป์ เค้าปรับอัตราทด ให้ต่ำลง เหตุผมก็เพราะเพื่อให้ มันสมูทขึ้น รอบขึ้นนุ่มนวล ขึ้น และเมื่อรอบการทำงานของเครื่องยนต์ต่ำลงก็ทำให้ประหยัดขึ้น ด้วยจะเห็นได้ว่า แชมป์รุ่นใหม่ อัตราเร่งจะออกไปในแนวนุ่มนวลคือขึ้นเร็วแต่ไม่กระชาก ซึ่งจะต่างจากรุ่นเก่าที่ค่อนข้าง กระชากในการต่อเกียร์ ส่วนอีกยี่ห้อหนึ่งที่ผมคุ้นเคยและได้ขับอยู่บ่อยๆคือ อีซุซุ โฉมก่อนALL NEWเท่าที่ได้ลอง มา ผมว่ามันก็เป็นรถที่ดี อัตราเร่งดี แต่ต้องขับลากๆรอบหน่อยเพราะว่าช่วงแรงบิดจะมา ช้ากว่าวีโก้ แต่ถ้ามาแล้วจะดึงยาวๆ คือถ้าขับที่รอบต่ำกว่า 2000รอบ รถจะไม่ค่อยมีแรง แต่ถ้ารอบมาเมื่อไหร จะดึงไปเลย ขับทางไกลแช่ยาวๆ สนุกครับ แต่จะมีข้อติอยู่2เรื่องนอกจากเรื่องรอรอบในตัวเทอรโบธรรมดา ก็คือ อีซูซุเค้าพยายามที่จะทำให้รถประหยัดน้ำมันเค้าจึงทดเกียร์5ไว้ต่ำมาก ขับ ที่ความเร็ว140 รอบยังไม่ถึง2500ด้วยซ้ำ ทำให้ช่วงต่อเกียร์ 4ไป5 มันห้อย ต้องไล่รอบขึ้นไปใหม่ เป็นอย่างนี้ทั้ง2.5และ3.0 แต่ตัวVGSก็จะดีขึ้นมาหน่อย แต่ก็ยังห้อยอยู่นิดๆ อีกเรื่องคือช่วงล่างตัวเตี้ย นิ่มมาก นิ่มจนขาดความมั่นใจ ในความเร็วสูงๆเวลาเจอคอสะพาน หรือ ทางโค้ง  อย่างอื่น ถือว่า เยี่ยม ไม่แพ้ เจ้าโก้ครับ
 อันนี้ก็คือข้อมูลจากที่ได้สัมผัสมาจริงๆ ผิดถูกก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ เพราะว่ามันคือความรู้สึกที่ผมจับได้เวลาขับgmjkoyhoครับ
EDDYVIGO
*

« #24 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 04:39:18 PM »

ได้ใจมากครับ  ตรงประเด็นดีจังผมอธิบายไม่ถูก  แต่มาเร็วกดมากดมา มันต้องแบบนี้รถกะบะจะรอรอบแบบรถเก๋งก๊ใช่ที่
ปล.โฉมใหม่มาเมื่อไร เล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์