vigothailand,

vigo

,

วีโก้

,

วีโก้แชมป์

,

vigo champ

, toyota vigo,

รถบ้าน

, รถแต่ง, วีโก้ไทยแลนด์, ตลาดรถ, รถมือสอง, toyota, โตโยต้าชัวร์,

vigo 2014

, one2car , รถกระบะมือสอง, โตโยต้า

ลงชื่อร่วมกิจกรรมกับวีโก้ไทยแลนด์

กิจกรรมวีโก้ไทยแลนด์ที่ผ่านมา
15-16 พ.ย. 57 วีโก้ไทยแลนด์ เที่ยวติดดาวกับคาลเท็กซ์
2 พ.ย.57 “ทำดีเพื่อพ่อ คืนความสุขให้กับเด็กชาวไทยภูเขาที่ด้อยโอกาส”
21 พ.ย.57 งานทำบุญประจำปีวีโก้ โซนสมุทรสาคร

>>> คลิ๊กที่นี่ เพื่อแจ้งกิจกรรมที่ต้องการให้เว็บช่วยประชาสัมพันธ์ เฉพาะงานกิจกรรมเพื่อสังคม ทำบุญ มิตติ้งของสมาชิก VT

ค้นหาในเว็บวีโก้ไทยแลนด์รวดเร็วกว่าด้วยระบบของกูเกิ้ล หาอะไรในเว็บไม่เจอพิมพ์ในช่องว่าง แล้วกด ค้นหา ได้เลย!!!

VigoThailand - วีโก้ไทยแลนด์ มิตรภาพไร้ขีดจำกัด « กูรูไทยแลนด์ « รวมพลคนใช้ วีโก้ 4x4 «  (ผู้ดูแล: oatman, teerada448, KENSHIRO25, oudkkk)ยกสูง2นิ้ว เปลี่ยนแม็กเปลี่ยนยาง ขับเกิน80กม./ชม พวงมาลัยเบาและสั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยกสูง2นิ้ว เปลี่ยนแม็กเปลี่ยนยาง ขับเกิน80กม./ชม พวงมาลัยเบาและสั่น  (อ่าน 5372 ครั้ง)
KOtphosa
ใบขับขี่ชั่วคราว
**

คะแนนถูกใจ 7

« เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 10:52:47 AM »

เพิ่งไปปเปลี่ยนยางmaxxis bighorn 764 ขนาด 265/75R16 จับคู่กับแม็กBradley offset 0 ยกสูง2นิ้ว ใส่ลูกหมากปรับองศาปีกนก2นิ้ว วัดจากขอบแม็กล่างถึงซุ้มล้อหน้าสูง78ซม.ล้อหลัง 83.5ซม.มาครับโช๊คrobust sub tank  คุ่หน้าสตรัท์ปรับเกลียว คู่หลังbuilt in sub tank พอขับเกิน80จะมีอาการพวงมาลัยเบา สั่นนิดหน่อย เอาไปให้ร้านลองตั้งศูนย์แล้วสองครั้งยังไม่หายครับ อยากสอบถามเพื่อนๆที่เคยมีประสบการณ์หรือใครที่ใส่ยางกับแม็คขนาดเดียวกันกับผมว่าใส่แล่วมีอาการแบบนี้หรือปล่าวครับ เพราะช่างเค้าบอกว่าเป็นเพราะยางใหญ่เวลาขับเร็วๆจะมีอาการแบบนี้เป็นเรื่องปกติ แต่ผมว่ามันไม่น่าจะใช่ทั้งหมด อ๋ออีกเรื่อง ถามคนที่ใส่แม็กBradley ครับ ว่าตอนใส่แม็กมีของใครใส่ปลอกเหล็กกันสั่น(ฮับลิ้งค์) ตรงบ่าดุมล้อแม็กบ้างครับ เพราะผมคิดว่าน่าอาการที่เป็นน่าจะเกิดจากของผมเค้าไม่ได้ใส่ให้ครับ เพราะตอนแม็กเก่าของผมเค้าใส่ให้มา แต่มาร้านนี้เค้าดันถอดออกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2012, 11:38:40 AM โดย KOtphosa » บันทึกการเข้า
peename
**

คะแนนถูกใจ 5

« #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 03:19:45 PM »

๑.พอขับเกิน80จะมีอาการพวงมาลัยเบา สั่นนิดหน่อย เอาไปให้ร้านลองตั้งศูนย์แล้วสองครั้งยังไม่หายครับ เพราะช่างเค้าบอกว่าเป็นเพราะยางใหญ่เวลาขับเร็วๆจะมีอาการแบบนี้เป็นเรื่องปกติ
ตอบ......  ไม่สั่นครับ   แต่ดึงขวานิดๆ(พวงมาลัยตรง)ช่างบอกเหมือนกันครับว่าเป็นเพราะยางมัด   แต่เอาไปตั้งศูนย์ร้านอื่น  อาการหายครับ ใช้ได้ตามปกติ เคยเร็วสุด ๑๗๐ ครับ

๒.ถามคนที่ใส่แม็กBradley ครับ ว่าตอนใส่แม็กมีของใครใส่ปลอกเหล็กกันสั่น(ฮับลิ้งค์) บ้างครับ
ตอบ....... ไม่ใส่ครับ    ตอนแรกบอกช่างใส่เหมือนกัน   แต่พอลองใส่ล้อแล้ว ปรากฎว่าล้อทำมาพอดีเป๊ะ       ถ้าใส่ฮับลิ้งค์แล้ว จะใส่ล้อไม่ได้ครับ

จ.ข.ก.ท. คิดว่าน่าอาการที่เป็นน่าจะเกิดจากเค้าไม่ได้ใส่ฮับลิ้งค์ให้     ก็เป็นไปได้ครับ   แต่ถ้าสงสัย ลองใส่ดูก็ไม่เสียหายนี่คับ  จะได้รู้ว่าเป็นอย่างที่เราสงสัยรึเป่า
KOtphosa
**

« #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 10:28:19 PM »

๑.พอขับเกิน80จะมีอาการพวงมาลัยเบา สั่นนิดหน่อย เอาไปให้ร้านลองตั้งศูนย์แล้วสองครั้งยังไม่หายครับ เพราะช่างเค้าบอกว่าเป็นเพราะยางใหญ่เวลาขับเร็วๆจะมีอาการแบบนี้เป็นเรื่องปกติ
ตอบ......  ไม่สั่นครับ   แต่ดึงขวานิดๆ(พวงมาลัยตรง)ช่างบอกเหมือนกันครับว่าเป็นเพราะยางมัด   แต่เอาไปตั้งศูนย์ร้านอื่น  อาการหายครับ ใช้ได้ตามปกติ เคยเร็วสุด ๑๗๐ ครับ

๒.ถามคนที่ใส่แม็กBradley ครับ ว่าตอนใส่แม็กมีของใครใส่ปลอกเหล็กกันสั่น(ฮับลิ้งค์) บ้างครับ
ตอบ....... ไม่ใส่ครับ    ตอนแรกบอกช่างใส่เหมือนกัน   แต่พอลองใส่ล้อแล้ว ปรากฎว่าล้อทำมาพอดีเป๊ะ       ถ้าใส่ฮับลิ้งค์แล้ว จะใส่ล้อไม่ได้ครับ

จ.ข.ก.ท. คิดว่าน่าอาการที่เป็นน่าจะเกิดจากเค้าไม่ได้ใส่ฮับลิ้งค์ให้     ก็เป็นไปได้ครับ   แต่ถ้าสงสัย ลองใส่ดูก็ไม่เสียหายนี่คับ  จะได้รู้ว่าเป็นอย่างที่เราสงสัยรึเป่า
ขอบคุณท่านpeename มากครับ  รถสวยมากเลยครับ 
ของผมรออีกสักพักว่าจะไปถอยบันไดrock countryมาประจำการแทนของเดิม คงจะแหล่มแบบรถท่านpeename เลยครับ วันนี้ผมเอาไปให้ร้านเดิมดูแล้วครับ เดินไปหาเจ้าของเลย ไม่คุยกะช่างแล้ว ให้เจ้าของสั่งเองเลย จบครับ ถ่วงล้อใหม่ แต่ไม่ได้ตั้งศูนย์ใหม่ ลองขับแล้วดีขึ้นเยอะเลยครับ อาการร่อน พวงมาลัยเบาเวลาขับเกิน80หายครับ มีนิดหน่อยเวลาถนนไม่เรียบ แต่ก็พอรับได้ครับ เสียเงินไปหลาย(เป๋าแฟ็บกินมาม่าไปอีกหลายเดือนเลย555)ถ้าขับแล้วฟิลลิ่งไม่เหมือนเดิมนี่เสียจิตเลยครับ
TREEPUN
มือใหม่หัดขับ
*

คะแนนถูกใจ 0

« #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 03:57:58 PM »

ที่ผมเคยเป็นถ้าใส่แม็กขนานใหญ่กว่าเดิม  ต้องใสแผ่นกันสั้น   แต่งของผลยก2 นิ้วล้อ 18 ขับ 110 สั้น แต่ใช้วิธีจี่ล้อหน้าครับหาย ให้เพราะตั้วศูนย์ก็ไม่หาย มันเป็นที่ล้อกับยางครับ
ranger140
*

คะแนนถูกใจ 2

The Kop@Vigo

« #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 11:14:11 PM »

แม็กซ์ลายเดียวกัน โช๊คเหมือนกัน ยก 2" เหมือนกัน ยางเบอร์เดียวกันแต่ผมใส่ hankook ของท่านเวลาถอยหักสุดไม่ติดซุ้มเหรอครับผมยังติดซุ้มอยู่เลย
KOtphosa
**

« #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 11:12:15 AM »

แม็กซ์ลายเดียวกัน โช๊คเหมือนกัน ยก 2" เหมือนกัน ยางเบอร์เดียวกันแต่ผมใส่ hankook ของท่านเวลาถอยหักสุดไม่ติดซุ้มเหรอครับผมยังติดซุ้มอยู่เลย
ติดครับ ต้องปาดซุ้มล้อนิดนึงอะครับ
peename
**

« #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 12:51:22 PM »

ติดครับ ต้องปาดซุ้มล้อนิดนึงอะครับ

ไม่ติดครับ ยก ๒ ก่าๆ (รองหัวโช้คอีกนิดนึง)  ดรอปเพลา ครับ
KOtphosa
**

« #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 01:00:17 PM »

ไม่ติดครับ ยก ๒ ก่าๆ (รองหัวโช้คอีกนิดนึง)  ดรอปเพลา ครับ
ระยะความสูงจากขอล้อล่างถึงซุ้มล้อหน้ากับล้อหลังเท่าไหร่ครับ เวลาขับเร็วๆรถโคลงเคลงเยอะมั้ยครับ
peename
**

« #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 10:02:16 AM »

ระยะความสูงจากขอล้อล่างถึงซุ้มล้อหน้ากับล้อหลังเท่าไหร่ครับ เวลาขับเร็วๆรถโคลงเคลงเยอะมั้ยครับ
จำไม่ได้ครับ  เด๋วไปวัดใหม่อีกทีแล้วจะมาตอบครับ    ส่วนเวลาขับเร็ว ไม่โคลงครับ   ได้โช้คดี  นุ่มๆหนึบๆครับ
^^RA_KA^^
*

« #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 04:50:42 PM »

เพิ่งไปปเปลี่ยนยางmaxxis bighorn 764 ขนาด 265/75R16 จับคู่กับแม็กBradley offset 0 ยกสูง2นิ้ว ใส่ลูกหมากปรับองศาปีกนก2นิ้ว วัดจากขอบแม็กล่างถึงซุ้มล้อหน้าสูง78ซม.ล้อหลัง 83.5ซม.มาครับโช๊คrobust sub tank  คุ่หน้าสตรัท์ปรับเกลียว คู่หลังbuilt in sub tank พอขับเกิน80จะมีอาการพวงมาลัยเบา สั่นนิดหน่อย เอาไปให้ร้านลองตั้งศูนย์แล้วสองครั้งยังไม่หายครับ อยากสอบถามเพื่อนๆที่เคยมีประสบการณ์หรือใครที่ใส่ยางกับแม็คขนาดเดียวกันกับผมว่าใส่แล่วมีอาการแบบนี้หรือปล่าวครับ เพราะช่างเค้าบอกว่าเป็นเพราะยางใหญ่เวลาขับเร็วๆจะมีอาการแบบนี้เป็นเรื่องปกติ แต่ผมว่ามันไม่น่าจะใช่ทั้งหมด อ๋ออีกเรื่อง ถามคนที่ใส่แม็กBradley ครับ ว่าตอนใส่แม็กมีของใครใส่ปลอกเหล็กกันสั่น(ฮับลิ้งค์) ตรงบ่าดุมล้อแม็กบ้างครับ เพราะผมคิดว่าน่าอาการที่เป็นน่าจะเกิดจากของผมเค้าไม่ได้ใส่ให้ครับ เพราะตอนแม็กเก่าของผมเค้าใส่ให้มา แต่มาร้านนี้เค้าดันถอดออกครับ

ยางชุดนี้จัดมาเท่าไรคับ แถวไหนว่าจะเปลี่ยนอยู่คับ
KOtphosa
**

« #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 03:11:32 PM »

เพิ่งไปปเปลี่ยนยางmaxxis bighorn 764 ขนาด 265/75R16 จับคู่กับแม็กBradley offset 0 ยกสูง2นิ้ว ใส่ลูกหมากปรับองศาปีกนก2นิ้ว วัดจากขอบแม็กล่างถึงซุ้มล้อหน้าสูง78ซม.ล้อหลัง 83.5ซม.มาครับโช๊คrobust sub tank  คุ่หน้าสตรัท์ปรับเกลียว คู่หลังbuilt in sub tank พอขับเกิน80จะมีอาการพวงมาลัยเบา สั่นนิดหน่อย เอาไปให้ร้านลองตั้งศูนย์แล้วสองครั้งยังไม่หายครับ อยากสอบถามเพื่อนๆที่เคยมีประสบการณ์หรือใครที่ใส่ยางกับแม็คขนาดเดียวกันกับผมว่าใส่แล่วมีอาการแบบนี้หรือปล่าวครับ เพราะช่างเค้าบอกว่าเป็นเพราะยางใหญ่เวลาขับเร็วๆจะมีอาการแบบนี้เป็นเรื่องปกติ แต่ผมว่ามันไม่น่าจะใช่ทั้งหมด อ๋ออีกเรื่อง ถามคนที่ใส่แม็กBradley ครับ ว่าตอนใส่แม็กมีของใครใส่ปลอกเหล็กกันสั่น(ฮับลิ้งค์) ตรงบ่าดุมล้อแม็กบ้างครับ เพราะผมคิดว่าน่าอาการที่เป็นน่าจะเกิดจากของผมเค้าไม่ได้ใส่ให้ครับ เพราะตอนแม็กเก่าของผมเค้าใส่ให้มา แต่มาร้านนี้เค้าดันถอดออกครับ

ยางชุดนี้จัดมาเท่าไรคับ แถวไหนว่าจะเปลี่ยนอยู่คับ
ยางเส้นละ 6700 แม็กวงละ 3900 ทำที่ร้านรามอินทราล้อแม็ก(RTM)ครับท่าน ^^RA_KA^^
^^RA_KA^^
*

« #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 04:41:32 PM »

ขอบคุณคับ อีกซักพพักจะไปจัดมามั้งละ
one2gether
*

คะแนนถูกใจ 1

« #12 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 08:37:33 PM »

โชคเหมือนกัน ยกเหมือนกันครับ แต่อยากถามมันกระด้างไหมเพราะผมคิดว่ามันกระด้าง คือวิ่งถนนลาดยางเวลาโดนคลื่นยังรู้สึก แล้วโดยเฉพาะรอยต่อคอนกรีตยิ่งดัง ตึก ตึก เลย ครับ ลมยาง 32
pongwaris
*

คะแนนถูกใจ 1

« #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 10:39:01 AM »

ยางใหญ่ประมาณนี้ หยาบประมาณนี้ไม่มีผล ของผมซัด 175 หมดแล้วยังนิ่ง สำคัญที่สุดคือ 1.การถ่วงล้อต้องถ่วงให้ลง ล้อแต่ง ยางหยาบแบบนี้ต้องถ่วงเยอะ บางทีตอนถ่วงช่างอาจจะลักไก่ขี้เกียจถ่วง ผมเจอมาแล้ว 2.ถ้าใส่ล้อแต่งที่ไม่ใช้ล้อโรงงาน ถ้าพอดีเบ้าเดิมก็โชคดีไป แต่ถ้ามีมีช่องว่างเหลือต้องแนะนำให้ใส่ ปลอกกันสั่น ลมยางถ้าไม่บบรรทุกแนะนำใส่แค่ 30 ก็พอ   ลองดูครับ   ( ถ้าไม่อยากปวดหัวมาก ไม่อยากมีปัญหามาก เชื่อผม รถ std ขับสบายสุด  แต่ธรรมดามนุษย์อย่างเราๆมันรู้มาก มันไม่พอดี ฮิฮิฮิฮิ)
Team_Then
ดริฟต์คิงขั้นเซียน

คะแนนถูกใจ 47

เล็บเหยียว.......มันต้องกะ BF

« #14 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 10:14:32 AM »

เชื่อครับ....เพราะผมก็ใช้แบบ สแตนดาร์ตไม่เป็นเหมือนกัน 

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์