ลงWindows ผ่าน USB

(1/2) > >>

แคบหมู:
วิธีการสร้าง boot winxp ด้วย Flash Drive
หัวข้อนี้เป็นการสร้าง Flash Drive ที่สามารถ Boot สำหรับการ Install Widows XP แทนที่
เราจะมาใช้แผ่นซีดีอย่างที่ทุกๆทีที่ลงกัน เปลี่ยนมาใช้ Flash Drive แทน วิธีนี้ก็มีข้อดีข้อเสียอยู่
เหมือนกัน เอากันตามที่ผมเล็งเห็นเลยก็แล้วกัน เอาเป็นว่ามาดูข้อดีข้อเสียกันก่อนแล้วกัน
ข้อดี
• เหมาะสำหรับร้าน Internet Game เพราะไม่ต้องพ่วงซีดีเข้าไป สะดวกกว่าเยอะ
• ความเร็วในการ Install เร็วกว่า CD เยอะครับ ลองแล้ว
• ไม่ต้องกลัวแผ่นเป็นรอย
• พกพาง่าย สะดวกสบาย แถมราคา แฟรชไดร์ 1 GB ก็แสนถูก
ข้อเสีย
• สำหรับเครื่องเก่าๆที่ไม่รองรับการ boot ด้วย usb มันก็ใช้ไม่ได้ตามระเบียบครับ
วิธีการที่ผมจะนำเสนอนี้ สามารถนำไปใช้กับ วินโดว์ตัวอื่นๆได้อีก ไม่ว่าจะเป็น linux หรือ
2003 เอาเป็นว่ามาดูวิธีการทำกันเลยดีกว่าครับ
1. อันดับแรกก็ไปหา โปรแกรมสำหรับการสร้าง Boot Tractor มาก่อนเลยครับ หาดาวน์
โหลดได้ ที่ http://www.911cd.net/forums//index.php?showtopic=20089&st=11
2. จากนั้นแตกไฟล์และจัดเตรียมเสียบเจ้าแฟรชไดร์ที่จะทำให้เรียบร้อยแล้วมาดูวิธีทำเลยครับ
รูปที่ 1 ทำการแตกไฟล์ โปรแกรม USb Multiboot และ Copy ไฟล์จากแผ่น วินโดว์ xp ที่ต้องการทำ
มาไว้ในเครื่องก่อน
รูปที่ 2 ไฟล์ในโฟลเดอร์ USB Multiboot
รูปที่ 3 เปิดโปรแกรม Multiboot ขึ้นมา จะได้หน้าตาดังรูปที่ 4
รูปที่ 4 กด Enter ผ่านไปได้เลยครับ
รูปที่ 5 เป็นเมนูตัวเลือกโปรแกรม สำหรับ Format Flash Drive ครับ มีด้วยกัน 2 ตัว คือ PeToUSB
และ HP อันนี้ผมเลือกใช้ของ HP ครับ กด H แล้ว Enter ดังรูปที่ 6
รูปที่ 6
รูปที่ 7 หน้าตาของโปรแกรม ของ HP Format Tool ครับ ตรงนี้เลือกรูปแบบไฟล์ที่จะ Format กับ
ตั้งชื่อ Label ของ Drive อันนี้ผมเลือกเป็น FAT32 ครับ ใช้ได้ครอบคลุมดี จากนั้นก็กด Start ได้เลย
รูปที่ 8 โปรแกรมจะถามว่าต้องการ Format หรือไม่ ตอบ Yes ไปเลยครับ รอแป๊บเดียว ก็จะเสร็จ ก็
กดปิดโปรแกรมนี้ไปได้เลย
รูปที่ 9 หลังจากปิดโปรแกรม HP Format Tool แล้ว จะได้หน้าต่างเมนูตามรูปครับ ก็ให้ทำการ
เลือกเมนูตาม Step ได้เลย จะเห็นว่า เมนู 0 เป็นการเลือกว่า ไดร์ที่จะ boot เป็น Flash Drive หรือ
HDD External box อันนี้เราทำกับ Flash Drive ก็ไม่ต้องไปยุ่งครับ มัน Detect ให้เองอยู่แล้ว กด 1
แล้ว Enter ไปได้เลย
รูปที่ 10 จากนั้นโปรแกรมจะถามหา โฟลเดอร์ ที่เรา Copy ไฟล์จากแผ่นวินโดว์ ก็ Browse เลือก
เลยครับ
รูปที่ 11 โปรแกรมจะถามว่า ต้องการ Copy ไฟล์ จาก System ของตัว Multiboot ไปทับกับของเดิม
ที่เรา copy มาจากแผ่น ตอบ Yes ไปเลยครับ โปรแกรมมันจัดการให้เอง
รูปที่ 12 เป็นหน้าต่างแสดงการตั้งค่า ต่างๆในไฟล์ winnt.sif ตอบ yes เพื่อทำตามทีละขั้นตอนได้
เลย
รูปที่ 13 อันนี้จะแสดงอยู่ในส่วนของ system properties นะครับ ตรงหัวข้อ Registered To
รูปที่ 14 อันนี้ก็เช่นเดียวกันกับ ข้อ 13 สองขั้นตอนนี้ ตั้งชื่อตามใจชอบท่านได้เลยครับ
รูปที่ 15 ใส่ Serial ของแผ่นวินโดว์ ปกติถ้า เป็นแผ่นทั่วไป มันจะมีมาให้แล้ว แต่ถ้าไม่มี ก็ คีย์ใส่ไป
ได้เลยครับ
รูปที่ 16 ตรงนี้จะเป็นชื่อเครื่องหลังจากเราลงวินโดว์ครับ แนะนำ ให้ใส่เครื่องหมาย * ครับ เพราะ
มันจะสุ่มให้ไปเรื่อยๆไม่ซ้ำกัน
รูปที่ 17 ตรงนี้เป็น การตั้ง พาสเวิร์ด ก็ไม่ต้องไปยุ่งครับ ผ่านไปได้เลย
รูปที่ 18 เป็นการเลือกเวลา หรือ Time zone
รูปที่ 19 อันนี้เป็นชื่อของ Workgroup ตั้งตามชอบครับ
รูปที่ 20 เป็นการตั้งค่า User Account ตั้งก็ได้ไม่ตั้งก็ได้ ครับ เพราะอันนี้ set ทีหลังได้
รูปที่ 21 เสร็จแล้ว ก็ OK เพื่อไปทำหัวข้อต่อไปเลย
รูปที่ 22 ต่อมาก็เป็นขั้นตอนถัดไป เลือกหัวข้อที่ 2 แล้ว Enter ครับ เพื่อที่จะ Set ที่อยู่ของ Flash
Drive ที่จะทำ ดังรูปที่ 23
รูปที่ 23 กดเลข 2 แล้ว Enter
รูปที่ 24 โปรแกรมจะให้เราเลือกไดร์ที่เป็น Flash Drive ที่เราจะเอามาทำ ก็เลือกไปเลยครับ
รูปที่ 25 สังเกตตรงหัวข้อที่ 2 นะครับ ช่องว่างด้านหลัง จะเป็นไดร์ของ USB Drive ที่เราเลือกแล้ว
ซึ่งก่อนหน้าจะยังไม่มี ถ้าของใครไม่ตรงก็กด 2 กลับไปแก้ไขได้ครับ
รูปที่ 26 จากนั้น ก็มาเลือกเมนูที่ 3 โดยการกด 3 แล้ว Enter เพื่อทำการสร้าง และ Copy ไฟล์ทั้งหมด
ที่ต้องใช้ลง Flash Drive
รูปที่ 27 กำลัง Copy ไฟล์ครับ รอไปซักหน่อยนึง
รูปที่ 28 โปแกรมจะถามว่าต้องการ Copy ตัวติดตั้งและการตั้งค่าที่ทำไว้ ลงในไดร์ที่เลือกหรือไม่
ตอบ Yes ไปเลยครับ แล้วก็ออกไปทานข้าวรอได้เลย ราว 30-50 นาทีครับ นานพอดู เพราะการ
Copy ไฟล์ทั้งหมดผ่าน Dos นั่นเอง
รูปที่ 29 ok ไปเลย เสร็จแล้ว
สุดท้ายแล้ว Enter เพื่อออกจากโปรแกรมได้เลย
หลังจากการทดลองทำและทำการ Install ลงเครื่องผมเอง ทุ่นเวลาได้เบอะครับ Boot และ
Detect Driver ตอนแรกเลย ไม่เกิน 15 วินาทีครับ เข้าหน้า Partition เลย ต่างกับการใช้ cd ที่ต้องรอ
4 – 5 นาที หลังจาก Format แล้ว การ Copy ไฟล์ ไม่ต่างกับ แบบเดิมเท่าไหร่ แต่ขั้นตอนสุดท้าย
หลังจาก restart แล้วเข้ามายังหน้าติดตั้ง นั้น เร็วกว่าของเดิมเยอะทีเดียวครับ
จากการเปรียบเทียบกับเครื่องผมเอง ถ้าลง windows ผ่าน cd rom ของเครื่องต้องใช้เวลาราว
30 - 40 นาที แต่พอมาลงกับ USB ที่ทำ เวลาลดลงมา ครึ่งหนึ่งเลยทีเดียว จัดว่า เวิร์คแหละครับ
สามารถติดตามอะไรใหม่ๆแบบนี้ ได้จาก www.hadyaiinternet.com ครับ
Special Thanks
พี่กุ้ง จาก www.hadyaiinternet.com แหล่งรวบรวมเทคโนโลยีที่แสนจะล้ำหน้า กับ เว็ปไซด์ที่ให้มา
www.911cd.net แหล่งรวบรวมบทความดีๆ
ร้าน 2Guys Computer ประตู 108 มอ. หาดใหญ่ ที่ขยันสั่งให้ผมไรท์แผ่นวินโดว์ใหม่บ่อยๆ ( ที่
ทำงานผมเอง )
และ สุดท้าย ความขี้เกียจของตัวเอง งานนี้จึงออกมาได้เป็นรูปร่าง

mcca:
 e12 v80
 e12 v80

Wasan_VT32:
ขอบคุณครับ... e12

Neung-SMA:
 e12

manzeed2012:
ใจจร้า สำหรับข้อมูลดีๆ v112 v112 v112

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป