vigothailand,

vigo

,

วีโก้

,

วีโก้แชมป์

,

vigo champ

, toyota vigo,

รถบ้าน

, รถแต่ง, วีโก้ไทยแลนด์, ตลาดรถ, รถมือสอง, toyota, โตโยต้าชัวร์,

vigo 2014

, one2car , รถกระบะมือสอง, โตโยต้า

ลงชื่อร่วมกิจกรรมกับวีโก้ไทยแลนด์

ค้นหาในเว็บวีโก้ไทยแลนด์รวดเร็วกว่าด้วยระบบของกูเกิ้ล หาอะไรในเว็บไม่เจอพิมพ์ในช่องว่าง แล้วกด ค้นหา ได้เลย!!!

VigoThailand.com // วีโก้ไทยแลนด์ « กูรูไทยแลนด์ « สารพันปัญหารถ « กลิ่นไอเสียจากท่อเหม็นจัง?
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลิ่นไอเสียจากท่อเหม็นจัง?  (อ่าน 5522 ครั้ง)
Pong55503
ใบขับขี่ชั่วคราว
**

คะแนนถูกใจ 4

« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 08:50:50 AM »

วีโก้ 2.5E VNT-Pre /S-cab Y2011 รถใช้ยังไม่ถึง5เดือนทำไมกลิ่นไอเสียจากท่อเหม็นไหม้จังเลยครับ คืออยู่ห่างท้ายรถประมาณ5-10ม.ยังได้กลิ่นอ่ะครับยืนอยู่นานๆไม่ได้เวียนหัวจะอ๊วกเลยแหล่ะ สาเหตุมันมาจากอะไร? ปกติไหม? ท่านผู้รู้ตอบทีครับ
Team_Then
ดริฟต์คิงขั้นเซียน

คะแนนถูกใจ 48

เล็บเหยียว.......มันต้องกะ BF

« #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 09:08:17 AM »

ได้อุด EGR ป่าวครับ
Pong55503
**

« #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 09:15:57 AM »

ได้อุด EGR ป่าวครับ
เดิมๆ ไม่อุดครับ.
superdry
**

คะแนนถูกใจ 6

« #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 09:33:18 AM »

รถผมก็เหม็นครับ .. แต่ผมอุดEGR กับยิ่งตรงลงหน้าเพลาไม่มีหม้อพัก(แมวยังอยู่)
.
แต่ผมอาจจะเหม็นไม่เท่าพี่ก็ได้
.
รู้สึกว่าพี่จะไม่ค่อยสบายใจกับรถคันนี้สักเท่าไหร่เลยนะ .. เห็นมีหลายปัญหาละ
.
Diamond Crown

คะแนนถูกใจ 15

"เกิดนานยิ่งเห็นเยอะ"

« #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 10:16:25 AM »

น่าจะผิดปกติที่จมูกเราครับ ปกติมันไม่เหม็นจนเกินจะทนนี่นาสำหรับเครื่องเดิมๆ
Artwork
มือใหม่หัดขับ
*

คะแนนถูกใจ 6

« #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 11:00:28 AM »

ของผมก็เดิมๆเหมือนกันครับ  ได้กลิ่นครั้งแรกก็ว่าเหม็นนะครับ   แต่ผมคิดว่ามันก็เป็นกลิ่นปกติของดีเซลอ่ะครับ  เลยไม่ซีเรียส
supakorn yongwanich
*

คะแนนถูกใจ 0

« #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 11:17:22 AM »

มันมีปัจจัที่มาเกี่ยวข้องคือ
1.น้ำมันสูตรผสมของแต่ละปั๊มไม่เหมือนกันอาจมีการเพิ่มกำมะถันสูง
2.กระบวนการเผาไหม้ที่ไม่สบูรณ์ รถแต่ละคันที่ออกมาอาจมีการเผาไหม้ต่าง ๆ กันครับ
3.ตัวบุคคลครับ

Team_Then

« #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 11:21:12 AM »

อาจไม่ชินหรือป่าวครับ... หรืออาจเป็นบริเวณที่อากาศไม่ถ่ายเท
s_tony
ใบขับขี่ตลอดชีพ

คะแนนถูกใจ 51

VT2754

« #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 01:23:19 PM »

นี่ถ้าขับดีเซลติดแก๊สของผม แล้วได้กลิ่นไอเสีย...ท่านคงต้องนั่งอวกแตกแน่ๆ

เพราะกลิ่นมันทะแม่งๆ.....

ผมว่าท่าน จขกท กังวลกับเจ้าโก้คันนี้มากเกินไปมั้งครับ เท่าที่ตามปัญหาของท่านมา มันจะมีมากมายจริงๆ

รึว่ารถท่านเป็น 1 ใน 100...(ล้อเล่ง) 

ขับไปเถอะครับ...ถ้ามันยังวิ่งได้ แอร์ยังเย็น เบรกยังอยู่ แปลว่ามันยังปกติ  ทุกอย่างไม่เพอร์เฟคไปทุกอย่างครับ 

ส่วนปัญหาที่ท่านว่ามา....เครื่องดีเซล มันก็มีกลิ่นแรงอยู่แล้วครับ....อย่ากังวลไปครับ....ใจลุ่มๆเข้าไว้ 
Pong55503
**

« #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 07:44:20 PM »

สงสัยผมกังวลมากไปเองนั่นหล่ะครับบางอย่างเราก็ไม่รู้ อีกอย่างเห็นบอร์ดชือสารพันปัญหา ก็เลยอยากแชร์ปัญหา ข้อสงสัย สอบถาม เผื่อจะได้ความรู้เพิ่มเติม หวังพึ่งพาปรึกษาปัญหาต่างๆ แชร์ประสบการณ์ เป็นกระบอกเสียงให้กับสังคม หรือข้อแนะนำดีๆให้กันอ่ะครับ ถ้าบางครั้งผมทำให้เกิดความรำคาญก็ขออภัยด้วยครับ..
sakhamula
*

« #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 10:02:41 PM »

รถผมมันก็มีกลิ่นนะ..แต่ไม่เคยยืนดมนาน ๆ
crewtech
ปรมาจารย์ขั้นต้น
**

คะแนนถูกใจ 98

Pond Klongtan Diesel 084-770-1660

« #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 10:34:52 PM »

ไม่ลืมนะครับผม เดี๋ยวต้นเดือนหน้าเจอกัน สงสัยตรงไหนเกี่ยวกับรถคันนี้เดี๋ยวดูให้นะครับ

อิอิ.... ส่วนกลิ่นควันไอเสียนั้น ถ้ารถที่ยังไม่ได้ตัดแคทฯยังไงกลิ่นจะอ่อนไม่แสบจมูกเท่าตัดแล้วแน่นอนครับผม

เพียงแต่บางครั้งอาจเป็นช่วงที่เราไปยืนอย่ตรงท้ายบริเวณเหนือลมหรืออากาศถ่ายเทได้น้อยหน่อยเลยได้กลิ่น

ก็เป็นไปได้ครับ
Team_Then

« #12 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 11:45:56 AM »

สงสัยผมกังวลมากไปเองนั่นหล่ะครับบางอย่างเราก็ไม่รู้ อีกอย่างเห็นบอร์ดชือสารพันปัญหา ก็เลยอยากแชร์ปัญหา ข้อสงสัย สอบถาม เผื่อจะได้ความรู้เพิ่มเติม หวังพึ่งพาปรึกษาปัญหาต่างๆ แชร์ประสบการณ์ เป็นกระบอกเสียงให้กับสังคม หรือข้อแนะนำดีๆให้กันอ่ะครับ ถ้าบางครั้งผมทำให้เกิดความรำคาญก็ขออภัยด้วยครับ..

ไม่เป็นไรครับ....อยากรู้อะไรถามได้

รถใคร ใครก็รัก 
Pong55503
**

« #13 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 12:38:07 PM »

ไม่ลืมนะครับผม เดี๋ยวต้นเดือนหน้าเจอกัน สงสัยตรงไหนเกี่ยวกับรถคันนี้เดี๋ยวดูให้นะครับ

อิอิ.... ส่วนกลิ่นควันไอเสียนั้น ถ้ารถที่ยังไม่ได้ตัดแคทฯยังไงกลิ่นจะอ่อนไม่แสบจมูกเท่าตัดแล้วแน่นอนครับผม

เพียงแต่บางครั้งอาจเป็นช่วงที่เราไปยืนอย่ตรงท้ายบริเวณเหนือลมหรืออากาศถ่ายเทได้น้อยหน่อยเลยได้กลิ่น

สงสัยต้องรอแล้วครับพี่ปอนด์ คือผมเอารถเข้า0 (พาราก้อน ตลาดไท)เคลมประกัน ช.1วิริยะ (ชนกับมอไซด์พ่วงข้าง)เปลี่ยนกันชนหน้า ไฟตักหมอก2ข้าง กันโคลนล้อด้านในซ้าย ไฟหน้าดวงใหญ่ซ้าย นำเข้าไปทำเรื่องซ่อมวันจันทร์ 23 พค. 54 พนักงานรับรถบอกว่าน่าจะรับได้ประมาณอาทิตย์หน้า แต่ยังไม่ยืนยันว่าวันไหน ทิ้งรถไว้ที่0 วันนี้เลยโทรไปสอบถามความคืบหน้าว่าจะรับรถวันไหนพอดีจำเป็นต้องใช้รถอาทิตย์หน้า พนักงานตอบว่ารถยังไม่ถึงคิวซ่อมเลยคิวซ่อมเยอะมากอีกอย่างไม่ได้ออกรถที่0นี้ด้วย เข้ามาทำเพราะเห็นใกล้บ้านครับ จะถึงคิวก็วันจันทร์หรืออังคารอาทิตย์หน้า จะได้รถอีกทีประมาณวันที่6หรือ7 มิ.ย.54 โอ้มายก๊อต!!! สรุปแล้วเอารถเข้า23 พ.ค54 - 6 มิ.ย.54 รวมแล้ว15วัน ครึ่งเดือนพอดี แถมยังไม่รู้อีกว่าจะเลื่อนอีกหรือเปล่าเผื่อไปอีก2วันเลย โอ้++พี่ๆคิดว่านานไปไหมครับ?
teerada448
ดริฟต์คิงขั้นเทพ
*

คะแนนถูกใจ 31

กูรู แต่กรูไม่รู้

« #14 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 03:58:25 PM »

จริงๆแล้วเนี้ย กลิ่นไอเสียของรถดีเซลคอมมอนเรล กลิ่นมันไม่เห็นเท่ากับรถรุ่นเก่าๆอย่างรถของ isuzu หรือว่า nissan นะครับ แล้วนี่ขนาดมีเครื่องกรองไอเสีย(แคทตาไลติก)ผมว่ากลิ่นมันเบาบางน้อยลงไปกว่าเมื่อก่อนเยอะ ส่วนกลิ่นที่พี่ได้ดมนั้นผมันเป็นกลิ่นของน้ำมันเชื้อเพลิง+น้ำมันเครื่องที่เคลือบอยู่ภายในห้องเผาไหม้ เมื่อมันมีการจุดระเบิดลุกไหม้มันก็ต้องมีกลิ่นออกมาแบบนี้อยู่แล้วครับ แต่ถ้าจะให้กลิ่นไอเสียออกมาหอมสดชื่นผมแนะนำให้พี่ใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้อ BP ดีกว่าครับ กลิ่นไม่เหม็นแล้วก็ไม่ฉุนด้วยครับ แต่อยากจะเตือนไว้เรื่องนึงก็คือการที่พี่ดมกลิ่นไอเสียนั้น มันจะมีสาร ไฮโดรคาร์บอน ไนโตรอ๊อกไซต์ ซึ่งล้วนแล้วเป็นสารก่อมะเร็งนะครับพี่
crewtech
ปรมาจารย์ขั้นต้น
**

คะแนนถูกใจ 98

Pond Klongtan Diesel 084-770-1660

« #15 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 07:00:39 PM »

สงสัยต้องรอแล้วครับพี่ปอนด์ คือผมเอารถเข้า0 (พาราก้อน ตลาดไท)เคลมประกัน ช.1วิริยะ (ชนกับมอไซด์พ่วงข้าง)เปลี่ยนกันชนหน้า ไฟตักหมอก2ข้าง กันโคลนล้อด้านในซ้าย ไฟหน้าดวงใหญ่ซ้าย นำเข้าไปทำเรื่องซ่อมวันจันทร์ 23 พค. 54 พนักงานรับรถบอกว่าน่าจะรับได้ประมาณอาทิตย์หน้า แต่ยังไม่ยืนยันว่าวันไหน ทิ้งรถไว้ที่0 วันนี้เลยโทรไปสอบถามความคืบหน้าว่าจะรับรถวันไหนพอดีจำเป็นต้องใช้รถอาทิตย์หน้า พนักงานตอบว่ารถยังไม่ถึงคิวซ่อมเลยคิวซ่อมเยอะมากอีกอย่างไม่ได้ออกรถที่0นี้ด้วย เข้ามาทำเพราะเห็นใกล้บ้านครับ จะถึงคิวก็วันจันทร์หรืออังคารอาทิตย์หน้า จะได้รถอีกทีประมาณวันที่6หรือ7 มิ.ย.54 โอ้มายก๊อต!!! สรุปแล้วเอารถเข้า23 พ.ค54 - 6 มิ.ย.54 รวมแล้ว15วัน ครึ่งเดือนพอดี แถมยังไม่รู้อีกว่าจะเลื่อนอีกหรือเปล่าเผื่อไปอีก2วันเลย โอ้++พี่ๆคิดว่านานไปไหมครับ?

ธรรมดาครับ ที่อู่ที่แฟนผมทำงาน ถ้าช่วงที่คิวรถเข้าเยอะๆพอดีอาจมีรอกันได้เป็นอาทิตย์หมือนกันครับ เคยถอยชนต้นไม้เปลี่ยนกันชนหลังกับเคาะแต่งทำสีฝาท้าย

ไปนิดหน่อย รอคิวซ่อมไปประมาณอาทิตย์กว่าๆครับ เพราะรถของใครใครก็อยากได้เร็วก็คงต้องตามคิวล่ะครับ และยิ่งเป็นช่วงหน้าฝน รถก็จะยิ่งเข้าเยอะเป็นพิเศษครับ

s_tony
ใบขับขี่ตลอดชีพ

คะแนนถูกใจ 51

VT2754

« #16 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 07:25:34 PM »

ยังดีครับ  ถ้าเคลมตอนปีใหม่หรือสงกรานต์...รอเหงือกแห้งแน่...
tightwon
*

« #17 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 10:47:25 AM »

กะจะเข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้ซักหน่อย เพราะของเราก็เหม็นเหมือนกัน ถึงแม้กระทู้จะเก่าก็ตาม ไม่คิดว่าจะเจอแต่คำตอบแบบกระแนะกระแหน หาประโยชน์ไม่ได้

รถคันที่เหม็นน่ะมันก็คือเหม็นจริงๆ บางคนบอกไม่เหม็นก็เพราะรถท่านไม่เหม็นไงครับ จะมาบอกว่าคนอื่นมโนไปเองไม่ได้ รถผมใหม่ๆก็ไม่เหม็น แต่พอหลายๆปีไปก็เหม็นของมันเอง ทุกอย่างเดิมๆ เลย
1400MW
ใบขับขี่ 5 ปี

คะแนนถูกใจ 2

Prerunner 4 D VT929 Mechanical power plant

« #18 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 04:43:59 PM »

เป็นกะน้ำมัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์