vigothailand,

vigo

,

วีโก้

,

วีโก้แชมป์

,

vigo champ

, toyota vigo,

รถบ้าน

, รถแต่ง, วีโก้ไทยแลนด์, ตลาดรถ, รถมือสอง, toyota, โตโยต้าชัวร์,

vigo 2014

, one2car , รถกระบะมือสอง, โตโยต้า

ลงชื่อร่วมกิจกรรมกับวีโก้ไทยแลนด์

กิจกรรมวีโก้ไทยแลนด์ที่ผ่านมา
25-26 ม.ค.57 ใต้ร่มพระบารมี ทำความดีถวายพ่อ ปี 2 แจ้ซ้อน จ.ลำปาง
29 พ.ย.-1 ธ.ค.5 มิตติ้งประจำปี น่าน...น่ะสิ นอนอาบดาว หนาวสะท้านดอยเสมอดาว
17 พ.ย.56 กิจกรรม e-TOYOTACLUB Sports Day Y4 ตอน Calories Burning in the park
27 ตุลาคม 2556 ทอดผ้าป่าสามัคคี ณ วัดเวฬุวนาราม นครปฐม
6 ตุลาคม 2556 นี้ วีโก้ไทยแลนด์ ร่วมกับ กลุ่มจิตอาสา ช่วยผู้ประสบภัยน้ำท่วม จ.ปราจีนบุรี
>>> คลิ๊กที่นี่ เพื่อแจ้งกิจกรรมที่ต้องการให้เว็บช่วยประชาสัมพันธ์ เฉพาะงานกิจกรรมเพื่อสังคม ทำบุญ มิตติ้งของสมาชิก VT

ค้นหาในเว็บวีโก้ไทยแลนด์รวดเร็วกว่าด้วยระบบของกูเกิ้ล หาอะไรในเว็บไม่เจอพิมพ์ในช่องว่าง แล้วกด ค้นหา ได้เลย!!!

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: scvครับ  (อ่าน 7696 ครั้ง)
min
มือใหม่หัดขับ
*

คะแนนถูกใจ 0

« เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 08:48:53 PM »

ตัวของวีโก้ เหมือนกับตัวของ ดีแม็ค กับ ไททันไหมครับ
สามารถนำมาใส่แทนกันได้ไหม พอดีผมต้องการจะเปลียน
ล้างมาสองครั้งแล้วเริ่มมีอาการอีกแล้ว
แต่ของวีโก้ ให้เปลี่ยนปั้มทั้งลูก แต่ของดีแมค กับ ไททัน
เบิกเฉพาะ scvได้ผมเลยอยากรู้ว่ามันเหมือนกันไหมครับ
                        t29
nongza
ใบขับขี่ตลอดชีพ

คุงพ่อ น้ อ ง โ ม จิ ก๊าบบบบบบบ

« #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 09:08:07 PM »

อัพไปครับ

รอผู้รู้ครับ v21
golffy
ดริฟต์คิงขั้นเซียน

คะแนนถูกใจ 11

ขอบคุณสำหรับกำลังใจ ที่ทุกท่านมีให้ผมเสมอมา

« #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 12:08:44 AM »

มารอชมครับผม ว่าผลจะเป็นยังไง
tina
ใบขับขี่ชั่วคราว
**

« #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 11:13:25 AM »

ของดีเมกซ์และวีโก้ไม่เหมือนกันเฉพาะรู  วีโก้มีรูฝั่งเดียว  ดีแมกซ์ 2 ฝั่งเพราะมีปั้มติ๊กช่วยดูด  ของไตรตั้นไม่เคยถอด  แต่ที่รู้ถ้าจะเปลี่ยนSCVที่ว่าอยู่ๆจะเปลี่ยนได้เลยไม่ได้ครับ  ต้องป้อนรหัสใหม่(ทำความรู้จักกัน)   ที่น่าโมโหสุดๆคือโตต้าไม่ยอมแยกSCVขายต่างหากมัดมือชกต้องซื้อยกปั้ม(ช่วยกันเรียกร้องหน่อย)   นี่กำลังดูๆของยี่ห้ออื่นที่ใส่กันได้จะเอาไปให้ร้านที่มีคอมป์ใส่ให้
tina
**

« #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 11:29:03 AM »

ลืมไปถ้าล้างเฉยๆไม่ต้องป้อนรหัสใหม่แต่เวลาไล่ลมควรคลายสายน้ำมันระหว่างปั้มกับรางด้วยแล้วแยกซ์ไล่ทีละจุด
moccona
*

« #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 02:23:05 PM »

ถ้าอยู่ในประกันให้เคลม0 เลยแล้วถ้าอาการไม่หนักซ่อมได้ครับ ราคาประมาณ 6000-6500 ไม่เกินนี้
อะไหล่จากdenso ตอนนี้มีศูนย์denso ที่สามารถซ่อมปั้มคอมมอนเรลได้ประมาณ 10 แห่งทั่วประเทศ
ผมไปซ่อมมาแล้ว ที่ไทยเจริญดีเซลถนนกาญจนา(วงแหวนตะวันตก)ก่อนถึงทางเบี่ยงขึ้นถนนราชพฤกษ์
ถ้ามาจากถนนพระราม2 วิ่งโลดบริการดี เป็นกันเอง อยากแนะนำครับทำแล้วจบไม่หลงทางเครื่องมือทัน
สมัยไฮเทค สามารถชมขั้นตอนการทำงานได้ตลอดเวลา
tina
**

« #6 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 05:25:26 PM »

ถ้าจะบอกว่าซ่อม6000-6500น่ะแพงไปนะครับ  ที่จริงถ้าแรงดันตกที่ไม่ได้มาจากSCVสกปรกไม่สามารถซ่อมได้  ที่ร้านซ่อมอ้างว่าซ่อมได้ที่จริงแค่ล้างเฉยๆความจริงถ้าร้านบริสุทธิ์ใจล้างSCVอย่างเดียวจะคิดค่าแรงแพงโคตรซัก 500 บาทก็ไม่ว่ากัน  อุปกรณ์ในปั้มแทบไม่มีรายระเอียดซับซ้อน  ปั้มVEรายละเอียดมากกว่าเยอะครับ   อย่าปล่อยให้โตต้าและร้านเทสก์ปั้มหากินบนความกลัวและไม่รู้ของผู้บริโภคครับ  เราต้องช่วยกัน
preeeng
*

« #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 06:25:46 PM »

ตัวของวีโก้ เหมือนกับตัวของ ดีแม็ค กับ ไททันไหมครับ
สามารถนำมาใส่แทนกันได้ไหม พอดีผมต้องการจะเปลียน
ล้างมาสองครั้งแล้วเริ่มมีอาการอีกแล้ว
แต่ของวีโก้ ให้เปลี่ยนปั้มทั้งลูก แต่ของดีแมค กับ ไททัน
เบิกเฉพาะ scvได้ผมเลยอยากรู้ว่ามันเหมือนกันไหมครับ
                        t29

ถ้าดูจากรูปร่างภายนอกอาจจะหน้าตาเหมือนกัน

แต่ทาง วิศวกร denso ออกแบบให้ การทำงานในตำแหน่ง ปกติ แตกต่างกันครับ เพื่อจะได้ใส่แทนกันไม่ได้
คือ ของทางvigo fortuner จะออกแบบให้ตำแหน่งปกติ (กุญแจoff) valveในscv จะอยู่ในตำแหน่ง "ปกติปิด"ครับ

ในรูปด้านบนจะเห็นตรงช่องเปิดให้น้ำมันไหลผ่าน มีvalve ในscv ปิดรูอยู่ นั่นคือ "ตำแหน่ง ปกติปิด "(รูช่องเปิดที่เป็นสามเหลี่ยม ปิด)
แต่ของทางISUZU denso จะออกแบบให้ตำแหน่งปกติ (กุญแจoff) valveในscv จะอยู่ในตำแหน่ง"ปกติเปิด"(รูช่องเปิดที่เป็นสามเหลี่ยม เปิด)
ครับ

ศูนย์ซ่อมที่เป็นDEALER ของDENSO ทั่วไปก็มีหน้าที่แค่ "ถอด และใส่กลับ" ปั๊มคอมมอนเลว แค่นั้นครับ  เพราะ denso เค้าห้ามรื้อห้ามแกะ

ดังนั้น ที่ชอบอ้างว่า ซ่อมได้ ก็ "โกหก" ครับ

ปัญหาที่เกิดขึ้นนี้ เป็นปัญหาการออกแบบของวิศวกรDENSO ที่ทดลองมาเป็นเวลานานมากแล้ว ไม่ต่ำกว่า5 ปี แต่แก้ไขไม่ได้

ขนาดวิศวกรผู้ออกแบบยังแก้ไขไม่ได้ แล้ว ร้านเป็นDEALER ของDENSO  ที่มีหน้าที่  "ถอด และใส่กลับ" ปั๊มคอมมอนเลว จะแก้ไขได้หรือครับ ????

ทุกคนในสังคมไทยต้องร่วมมือกันครับ เพราะนี่คือ "การเรียกค่าไถ่ ทางเทคโนโลยี" ที่ผู้ใช้รถคนไทยหลายล้านคน ถูกบริษัทญี่ปุ่นกระทำ

แค่เงิน 15000 บาท คูณ ด้วย รถหลายล้านคัน เป็นเงินบาทไทย กี่หมื่นล้านบาทที่ประเทศไทยของเราต้องเสียไปให้กับ บริษัทญี่ปุ่น และการแลกเปลี่ยนปั๊ม ก็ยังแก้ปัญหาไม่ได้อีก....

นี่ยังไม่นับความเสียหาย ที่เกิดจาก" การโยนบาป ให้น้ำมัน ไบโอดีเซล B5 เป็นแพะรับบาป"
แทนที่เราจะช่วยกันประหยัดเงิน ในการหันมาใช้ไบโอดีเซล B5 ได้ ปีละกว่า 25000 ล้านบาทอีก

ประเทศไทยเรา เสียหายมากครับกับเหตุการณ์ การออกแบบที่บกพร่องครั้งนี้

ไบโอดีเซล B5 “แพะรับบาป” ของอาการ “วูบ ดับ ขณะรถวิ่ง”ในรถดีเซล คอมมอนเรว DENSO(VIGO,FORTUNER,INNOVA,D-MAX,TRITON…)

http://www.oknation.net/blog/preechasan/2008/09/12/entry-1

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2009, 07:02:02 PM โดย preeeng » บันทึกการเข้า
kenggabb
*

« #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 10:19:38 AM »

วิเคราะห์คอมมอนเรลได้มาตราฐานDENSOเพิ่มอีก3รุ่น NISSAN ISUZU CHEVROLET

มีSCVยาวหรือเปลี่ยนปั๊มทั่งลูกจากDENSOแท้ หัวฉ๊ด รางคอมมอนเรล

มีปัญหาอะไรติดต่อทางร้านได้เลยนะครับ
jinx5520
*

« #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 10:24:24 AM »

เดี๋ยวนี้เขามีขายแล้วไม่ใช่เหรอ ครับลองดูหน้าซื้อขายซิครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์