vigothailand,

vigo

,

วีโก้

,

วีโก้แชมป์

,

vigo champ

, toyota vigo,

รถบ้าน

, รถแต่ง, วีโก้ไทยแลนด์, ตลาดรถ, รถมือสอง, toyota, โตโยต้าชัวร์,

vigo 2014

, one2car , รถกระบะมือสอง, โตโยต้า

ลงชื่อร่วมกิจกรรมกับวีโก้ไทยแลนด์

กิจกรรมวีโก้ไทยแลนด์ที่ผ่านมา
25-26 ม.ค.57 ใต้ร่มพระบารมี ทำความดีถวายพ่อ ปี 2 แจ้ซ้อน จ.ลำปาง
29 พ.ย.-1 ธ.ค.5 มิตติ้งประจำปี น่าน...น่ะสิ นอนอาบดาว หนาวสะท้านดอยเสมอดาว
17 พ.ย.56 กิจกรรม e-TOYOTACLUB Sports Day Y4 ตอน Calories Burning in the park
27 ตุลาคม 2556 ทอดผ้าป่าสามัคคี ณ วัดเวฬุวนาราม นครปฐม
6 ตุลาคม 2556 นี้ วีโก้ไทยแลนด์ ร่วมกับ กลุ่มจิตอาสา ช่วยผู้ประสบภัยน้ำท่วม จ.ปราจีนบุรี
>>> คลิ๊กที่นี่ เพื่อแจ้งกิจกรรมที่ต้องการให้เว็บช่วยประชาสัมพันธ์ เฉพาะงานกิจกรรมเพื่อสังคม ทำบุญ มิตติ้งของสมาชิก VT

ค้นหาในเว็บวีโก้ไทยแลนด์รวดเร็วกว่าด้วยระบบของกูเกิ้ล หาอะไรในเว็บไม่เจอพิมพ์ในช่องว่าง แล้วกด ค้นหา ได้เลย!!!

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ห้ามนำ้จำโกไปห่วงแบตให้รถขันอื่นนะครับ  (อ่าน 2319 ครั้ง)
the_aramboy
มือใหม่หัดขับ
*

คะแนนถูกใจ 0

รักมากมาย

« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 12:48:16 PM »

เป็นห่วงทุกคนครับมันเกิดขึ้นกลับเจ้าโก้ของพี่ชายครับ
เอาไปพ่วงให้รถขันอื่นพอรถคันที่พ่วงให้สตาส์ทติด
มีเสียงระเบิดดังบุปรากฎว่ากล่องไฟระเบิด
ไปศุนย์บอกว่าเจอมาหลายรายแล้ว
กล่องใหม่ 28000  เตือนทุกคนไว้ด้วยครับ
ช่วยคนอื่นแล้วจะต้องทุกข์อีก
art159
ดริฟต์คิงขั้นเทพ
*

คะแนนถูกใจ 19

VT 1835 (0_o)

« #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 12:55:26 PM »

เป็นห่วงทุกคนครับมันเกิดขึ้นกลับเจ้าโก้ของพี่ชายครับ
เอาไปพ่วงให้รถขันอื่นพอรถคันที่พ่วงให้สตาส์ทติด
มีเสียงระเบิดดังบุปรากฎว่ากล่องไฟระเบิด
ไปศุนย์บอกว่าเจอมาหลายรายแล้ว
กล่องใหม่ 28000  เตือนทุกคนไว้ด้วยครับ
ช่วยคนอื่นแล้วจะต้องทุกข์อีก

ได้ยินราคากล่องแล้วหนาวเลย 
body

คะแนนถูกใจ 92

« #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 01:00:07 PM »

พ่วงมาหลายรอบแล้ว ไม่เห็นมีไรเลย

ทั้งขอเขาพ่วงทั้งพ่วงให้เขา

ต่อผิดหรือเปล่าว!!!!  ข้อมูลนี้ยืนยันจากที่ไหนครับ บอกหรือหาแหล่งอ้างอิงก้ดี

แต่ก็ขอบคุณนะครับ
the_aramboy
*

รักมากมาย

« #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 01:04:22 PM »

มันเกิดขึ้นกับพี่ชายจริงๆอะครับ
ก็ต่อปกติครับ
the_aramboy
*

รักมากมาย

« #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 01:06:36 PM »

แต่ผมไม่ได้ไปเช็กที่ตัวรถที่พวกว่า
ระบนชาร์ทของคันนั้นมีปัญหาไรอะเปล่า
แต่ระวังไว้ดีที่สุดครับผม
เดียวจะหาว่าไม่เตือน
I am beasT
*

คะแนนถูกใจ 76

"เดินให้ช้าลงโลกจะสวยขึ้น "

« #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 01:18:31 PM »

เคยแต่ไปจอดให้เขาพ่วง  แถมมีสาย ให้ต่อเองด้วย

พี่ ที่เป็นช่างก็ ต่อว่าเหมือนกัน ว่าอย่าทำแบบนี้ อีก

เพราะมันมีผลต่อกล่องไฟจริง ๆ

แต่ก็ นึกถึงใจเขาใจเรา ถ้าต่างต้องการความช่วยเหลือ

แล้วเราบังเอิญไปเจอพวกที่กลัวปัญหา แบบนี้  จะทำยังไงกันดี ละ....

ครั้นพอไม่ช่วยก็กลายเป็นคนไร้น้ำใจ

ก็อย่างที่ว่า "อย่าหวังดีก็ใครมากไป เพราะ สุดท้าย เรา นี่แหล่ะ เจ็บ "   

ถ้าอย่างนั้น ยอมมีน้ำใจขับรถไปตามช่างให้ แทน ดีไหม 
NONGAIM
*

« #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 01:27:03 PM »

เคยต่อให้โตต้าสามห่วง ต่อสลับขั้วบวก ลบ ครับ มารู้ว่าต่อผิดตอนมีควันขึ้นที่ตัวเบตเตอรี่ของสามห่วงแต่ของผมไม่มีควันรีบเอาออก เจ้าของสามห่วงหน้าเบ้เลยเขากลัวกล่องอะไรไม่รู้พัง เครื่องเสียงพัง ผมรู้สึกผิดมากเลย ผมจึงไปถามชั่งที่ศูนย์ ช่างบอกว่า ถ้าผิดปรกติ ฟิวจะขาดก่อนเป็นอันดับแรก ถ้าไม่ขาดก็ไม่เป็นไร ค่อยยังชั่ว
ammarit_s
ดริฟต์คิงขั้นเซียน

คะแนนถูกใจ 7

VT 543 ZONE NAKHONNAYOK

« #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 01:33:25 PM »

ผมเคยต่อพวงหลายครั้งแล้วนะแต่ก็ปรกติดีแต่ก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับต่อไปจะระวังมากขึ้นไม่ต่อโดยไม่จำเป็นอีก
manpakdee

คะแนนถูกใจ 735

เอ๋ ครับVT1597 VTChon009

« #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 02:27:16 PM »

ก่อนพ่วงดูให้ดีครับ
บวกเข้าบวก  ลบเข้าลบ
ไม่น่าจะมีปัญหาครับเพราะเคยมาหลายครั้งแล้วครับ
Boy_Smart
ใบขับขี่ตลอดชีพ

คะแนนถูกใจ 5

« #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 02:46:02 PM »

เวลาจะพ่วงให้ใคร ควรเร่งเครื่องด้วยนะครับ ไม่งั้นไฟตกเดี๋ยวงานจะเข้า
milan97

คะแนนถูกใจ 67

Vigo Solar Cell.

« #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 03:26:41 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูล....
....ยังไม่เคยพ่วงใคร และยังไม่เคยให้ใครพ่วงอ่ะค่ะ....

... ว่าแต่ พอจะมีใครอธิบาย ต้นสาย ปลายเหตุ ได้มั่งมั้ยคะ ...
จะได้ระมัดระวัง และปฏิบัติให้ถูกต้อง ในยามมีเหตุฉุกเฉิน (ทั้งของตนเองและเพื่อนร่วมทาง)

body

คะแนนถูกใจ 92

« #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 03:51:17 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูล....
....ยังไม่เคยพ่วงใคร และยังไม่เคยให้ใครพ่วงอ่ะค่ะ....

... ว่าแต่ พอจะมีใครอธิบาย ต้นสาย ปลายเหตุ ได้มั่งมั้ยคะ ...
จะได้ระมัดระวัง และปฏิบัติให้ถูกต้อง ในยามมีเหตุฉุกเฉิน (ทั้งของตนเองและเพื่อนร่วมทาง)

ผมเลยไปค้นจากกลูเกิ้ล ได้มาหลายอัน

"ความรู้ทั่วไป - ความปลอดภัย
เรื่อง   การพ่วงแบตเตอรี่

พ่วงแบตกับรถอีกคันต้องทำอย่างไร
        ที่จริงคำถามเรื่องนี้ก็ เป็นเรื่องง่ายๆ หากคิดกันด้วยวิธีง่ายๆ คือเอาสายพ่วงแบตมา แล้วก็ต่อเข้ากับคันที่แบตยังมีไฟอยู่แล้วก็สตาร์ทรถคันที่แบตหมด จนกว่าจะติด นั่นเป็นอย่างง่าย   แต่ การจะทำให้ถูกวิธี ไม่ให้เกิดความเสียหายกับทั้งรถคันที่นำแบตมาพ่วง หรือคันที่แบตหมด เรื่องที่ควรจะรู้ไว้ใช่ว่าก็ไม่น่าจะเสียหายจนเกินไป

ใน กรณีที่จอดรถและทิ้งไว้โดยที่เครื่องยนต์ไม่ทำงานเป็นเวลานาน แบตเตอรี่จะมีการคลายประจุออก ตามคุณสมบัติของแบตเตอรี่ หรือลืมเปิดอุปกรณ์ไฟฟ้าของรถไว้ทำให้มีไฟไม่เพียงพอในการสตาร์ต หรือไฟหมดหม้อ แล้วต้องการที่จะพ่วงแบตเตอรี่กับรถปกติอีกคัน เพื่อให้รถคันที่ไฟหมดสตาร์ทติดได้ เป็นการแก้ไขเฉพาะหน้าสามารถกระทำได้ โดยนำรถคันปกติที่แบตยังมีไฟอยู่มาจอดคู่กัน โดยจอดให้ด้านแบตเตอรี่ของรถทั้งสองอยู่ใกล้กันมากที่สุดแล้วดับเครื่องยนต์

สิ่งที่ควรระวัง หรือเป็นข้อห้ามก็คือ ห้ามมิให้รถทั้งสองคันสัมผัสหรือแตะกัน ต้องจอดให้มีระยะห่างกันเล็กน้อยปิดสวิตซ์กุญแจ สตาร์ทมาที่ตำแหน่งปิด และปิดอุปกรณ์ไฟฟ้าทุกชิ้น ของรถคันที่มีแบตเตอรี่ไม่เพียงพอ คือคันที่แบตหมด นำสายพ่วงแบตเตอรี่ที่มีขนาดและความยาวเหมาะสมต่อพ่วงตามลำดับดังนี้

เริ่มจากการต่อ (1) ขั้วบวกคันไฟหมด สายสีแดง -> (2) ขั้วบวกคันมีไฟแล้ว จึงต่อ -> (3) ขั้วลบคันมีไฟ สายสีดำ -> (4) แท่นเครื่องส่วนที่เป็นโลหะ / ชิ้นส่วนตัวถังคันไฟหมด ไม่ใช่หนีบเอาตรงขั้วลบของคันที่แบตหมด

ข้อควรระวังอีกอย่างหนึ่ง การต่อพ่วงจะต้องต่อขั้วบวกเข้ากับขั้วบวก ขั้วลบเข้ากับขั้วลบ การต่อสลับขั้วจะทำให้อุปกรณ์ไฟฟ้า เช่น กล่องควบคุมต่างๆ ไดชาร์จได้รับความเสียหายได้ ให้ต่อพ่วง (1) – (4) และการคีบสายต่อพ่วง ต้องคีบต่อให้แน่นและมั่นคง เพื่อป้องกันการเกิดประกายไฟ  หลัง จากคีบสายต่อเสร็จ ตรวจสอบให้แน่ใจว่าถูกต้องก่อนที่สตาร์ทเครื่องยนต์รถคันที่มีไฟ แล้วปล่อยให้เครื่องยนต์ทำงานในรอบเดินเบาประมาณ 3-5 นาที "

อ้างอิง จาก
http://data.thaiauto.or.th/iu/ContentManagementSystem/tabid/53/ctl/display/mid/385/ContentID/1752/Default.aspx

หรืออีกแหล่งครับ ที่นี่  
http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/index.php?showtopic=16161&st=0

"ผมเชื่อว่าท้ายรถของหลายคนน่าจะมีสายพ่วงแบตเตอรี่ติดรถคู่ใจของคุณเป็น ประจำ ใช่ไหมครับ หากคุณยังไม่มีสายพ่วงแบตเตอรี่ติดรถ ผมแนะนำให้หาซื้อไว้เถอะครับ โดยเฉพาะคุณ ๆ ที่ใช้รถเกียร์ออโตเมติก เพราะวันดีคืนดีเกิดแบตเตอรี่ไฟอ่อน หรือไฟหมด ขึ้นมา คุณจะได้ใช้ประโยชน์จากสายพ่วงแบตเตอรี่แน่นอนครับ

การ พ่วงสายแบตเตอรี่ไม่ยาก แต่ต้องปฏิบัติด้วยความระมัดระวัง เพราะแบตเตอรี่ ประกอบด้วย น้ำกรดที่มีคุณสมบัติในการกัดกร่อน ขณะที่ถูกใช้งานจะเกิดก๊าซไฮโดรเจน และถ้าถูกประกายไฟ จะเกิดการระเบิดได้ ดังนั้นเพื่อความปลอดภัย ผมแนะนำให้คุณ ปฏิบัติดังนี้ครับ

1. นำรถมาจอดชิดกันเว้นระยะห่างเพื่อไม่ให้ส่วนที่เป็นโลหะ (กันชนเหล็ก) สัมผัสกัน
2. เปิดฝาช่องเติมน้ำกลั่นออกให้หมดทั้ง 2 คัน และใช้ผ้าคลุมแทน
3. ระหว่างสายแบตเตอรี่ต่อพ่วงอยู่ห้ามปลายสาย ทั้งสายบวกและสายลบสัมผัสกัน เพราะจะทำให้เกิดประกายไฟ
4. ห้ามสูบบุหรี่

ขั้นตอนการพ่วงสายแบตเตอรี่ให้ปฏิบัติตามขั้นตอนต่อไปนี้

1. ปิดสวิตช์กุญแจและอุปกรณ์ไฟฟ้าทั้งหมดของรถคันที่ แบตเตอรี่ไม่มีไฟ
2. ใช้สายพ่วงสีแดงสายบวก (+) นำหัวต่อสายกับขั้วบวก (+) ของแบตเตอรี่ ที่ไม่มีไฟ หัวสายที่เหลือต่อเข้ากับขั้วบวก (+) ของแบตเตอรี่ที่มีไฟ
3. ใช้สายพ่วงสีเขียว (หรือสีดำ) สายลบ (-) นำหัวสายต่อกับขั้วลบ (-) ของแบตเตอรี่ ที่มีไฟ หัวสายที่เหลือต่อเข้ากับส่วนที่เป็นโลหะของเครื่องยนต์ หรือตัวถังรถคันที่ แบตเตอรี่มีไฟน้อย โดยห่างจากแบตเตอรี่มากที่สุด
4. สตาร์ตเครื่องยนต์ที่แบตเตอรี่มีไฟแล้วเร่งเครื่องเล็กน้อย
5. สตาร์ตเครื่องยนต์คันที่แบตเตอรี่ไฟหมด ถ้ามอเตอร์สตาร์ตยัง หมุนช้า ตรวจเช็กสายพ่วงดูว่าคีบแน่นหรือไม่ จากนั้นเร่งเครื่องประมาณ 2,000 รอบ/นาที จนแน่ใจว่าเครื่องยนต์ไม่ดับจึงปล่อยคันแร่ง
6. เมื่อเครื่องยนต์ติดแล้ว ถอดสายลบ (-) โดยถอดหัวสายออกจากตัวถังรถ แบตเตอรี่ไฟน้อย ถอดหัวสายลบที่เหลือออกจากขั้วลบของแบตเตอรี่ไฟดี ถอดสายบวก (+) โดยถอดหัวสายออกจากขั้วบวก (+) ของแบตเตอรี่ไฟน้อย ถอดหัวสาย (+) ที่เหลือออกจากขั้วบวก (+) รถแบตเตอรี่ไฟดี ตามลำดับ
7. ปิดฝาช่องเติมน้ำกลั่นให้ครบทุกช่อง นำผ้าคลุมที่ใช้แล้วไปทิ้ง

ขอย้ำนะครับว่าคุณควรปฏิบัติตามขั้นตอนทั้ง 7 ข้อตามลำดับ
เมื่อรถสตาร์ตติดแล้วควรรีบนำรถคู่ใจของคุณเข้าตรวจเช็กที่ศูนย์บริการเพื่อตรวจเช็ก
สภาพ หรือเปลี่ยนแบตเตอรี่ต่อไป"
[/size]

แต่เข้าใจว่าที่เกิดปัญหาน่าจะมาจาก ต่อผิด สลับขั้ว หรือรถสัมผัสกัน  รอกูรูมาตอบอีกครั้งนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2010, 03:59:50 PM โดย body » บันทึกการเข้า
Yutithum
ใบขับขี่ 5 ปี

คะแนนถูกใจ 6

สู้ ! เพื่ออนาคต

« #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 04:11:34 PM »

พ่วงมาหลายคันแล้วไม่เห็นเป็นอะไรเลยของผมเเบตแห็งด้วย ในคู่มือรถก็บอกให้พ่วงได้ไม่ใช่หรือครับ
ถ้าเป็นแบบนี้จริงๆๆไม่กล้าช่วยใครแล้วกลัวงานเข้า แพงสะด้วย

milan97

คะแนนถูกใจ 67

Vigo Solar Cell.

« #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 08:25:31 AM »

ผมเลยไปค้นจากกลูเกิ้ล ได้มาหลายอัน

"ความรู้ทั่วไป - ความปลอดภัย
เรื่อง   การพ่วงแบตเตอรี่

ขอบคุณค่ะ     
anchita
ใบขับขี่ชั่วคราว
**

คะแนนถูกใจ 7

VT NON 018

« #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 08:34:20 AM »

พ่วงมาหลายรอบแล้ว ไม่เห็นมีไรเลย

ทั้งขอเขาพ่วงทั้งพ่วงให้เขา

ต่อผิดหรือเปล่าว!!!!  ข้อมูลนี้ยืนยันจากที่ไหนครับ บอกหรือหาแหล่งอ้างอิงก้ดี

แต่ก็ขอบคุณนะครับ

ใช่ครับพี่ใหญ่ใจดี 
ton_3BB
*

« #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 11:48:13 PM »

พวกกันเองในบริษัท มาเยอะมากเเล้วยังไม่เห็นเป็นไรเลย

2.5 J 
pop-sino
ปรมาจารย์ชั้นเซียน

คะแนนถูกใจ 362

« #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 08:48:52 AM »

เข้ามาอ่านข้อมูลครับ 
akekalak_2012

คะแนนถูกใจ 3

VT1839 สังกัด..โชคชัยคอมมอลเรลช็อพ บางเลน

« #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 08:56:30 AM »

ผมก็เคยพ่วงครับแต่ก็ยังไม่เห็นเป็นอะไรครับ  แต่ยังไงก็จะระวังไว้ไม่พ่วงบ่อยๆครับ 
tong vt869

คะแนนถูกใจ 5

« #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 06:32:52 PM »

ผมยังไม่เคยพ่วงเลยครับแต่ก็หวันๆอยู่
vip_TOM

คะแนนถูกใจ 77

เกิดเป็นคนต้องสู้

« #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 08:09:02 PM »

เคยพ่วงมาหลายคัน ไม่มีปัญหา
แต่พ่วงคั่ว+เข้า+
แต่พ่วงลบไปลงสายกาว คัฟ
oh_nan

คะแนนถูกใจ 2

แอบแซงเพราะแรงน้อยVT1170/HS5XZL

« #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 09:40:38 AM »

ของผมสด ๆ ร้อน(เห็น จขกท.มาเตือน ก้อเสียว ๆ เหมือนกันอ่ะ)
แบตติดรถเลยครับ ตั้งแต่ปี47
วันก่อน แฟนเอาไปทำงาน ลืมปิดสวิทย์เครื่องเสียง
ก้อเลยได้ภาพแบบนี้อ่ะครับ

[/URL]

jarturon333
*

« #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 06:37:25 PM »

ขอบคุณครับความรู้มาอีกแล้ว
chaiyo
ปรมาจารย์ขั้นสอง

คะแนนถูกใจ 34

โย vt.327

« #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 08:59:06 PM »

เคยพ่วงหลายครั้งยังไม่เคยเจอปัญหา
และเคยสตาร์ทรถแล้วถอดแบตไปให้คันอื่นต่อเพื่อสตาร์ท (กรณีไม่มีสายพ่วง) ก็ยังไม่เคยเจอปัญหา

ขอบคุณพี่บอยที่ให้ข้อมูลที่ถูกต้องครับ
เก๋จัง~คุง

คะแนนถูกใจ 8

ก็แค่นั้น - ไม่หล่อแต่สะเหร่อ -

« #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 09:00:56 PM »

ต้องรู้จักวิธีการพ่วงครับ..บวกเข้าบวก...ดำรถคันที่พวงต่อกับสายกราวด์หรือตัวถังคันที่ถูกพ่วง..ถ้าดำเข้าดำที่แบต..แอมป์จะเกิดครับ..แล้วกล่องก็จะลาโลกครับ
karn
ใบขับขี่ชั่วคราว
**

คะแนนถูกใจ 1

« #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 06:16:33 PM »

ผมพ่วงให้คนอื่นมามากแล้วรวมถึงพ่วงของตัวเองด้วย ถ้ามั่นใจว่าต่อถูกไม่มีปัญหาครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์