vigothailand,

vigo

,

วีโก้

,

วีโก้แชมป์

,

vigo champ

, toyota vigo,

รถบ้าน

, รถแต่ง, วีโก้ไทยแลนด์, ตลาดรถ, รถมือสอง, toyota, โตโยต้าชัวร์,

vigo 2014

, one2car , รถกระบะมือสอง, โตโยต้า

ลงชื่อร่วมกิจกรรมกับวีโก้ไทยแลนด์

กิจกรรมวีโก้ไทยแลนด์ที่ผ่านมา
25-26 ม.ค.57 ใต้ร่มพระบารมี ทำความดีถวายพ่อ ปี 2 แจ้ซ้อน จ.ลำปาง
29 พ.ย.-1 ธ.ค.5 มิตติ้งประจำปี น่าน...น่ะสิ นอนอาบดาว หนาวสะท้านดอยเสมอดาว
17 พ.ย.56 กิจกรรม e-TOYOTACLUB Sports Day Y4 ตอน Calories Burning in the park
27 ตุลาคม 2556 ทอดผ้าป่าสามัคคี ณ วัดเวฬุวนาราม นครปฐม
6 ตุลาคม 2556 นี้ วีโก้ไทยแลนด์ ร่วมกับ กลุ่มจิตอาสา ช่วยผู้ประสบภัยน้ำท่วม จ.ปราจีนบุรี
>>> คลิ๊กที่นี่ เพื่อแจ้งกิจกรรมที่ต้องการให้เว็บช่วยประชาสัมพันธ์ เฉพาะงานกิจกรรมเพื่อสังคม ทำบุญ มิตติ้งของสมาชิก VT

ค้นหาในเว็บวีโก้ไทยแลนด์รวดเร็วกว่าด้วยระบบของกูเกิ้ล หาอะไรในเว็บไม่เจอพิมพ์ในช่องว่าง แล้วกด ค้นหา ได้เลย!!!

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามผู้รู้เกี่ยวกับการแจ้งติดหลังคาสามมิตร  (อ่าน 1789 ครั้ง)
shinobi_935
ดริฟต์คิงขั้นเซียน

คะแนนถูกใจ 16

Shi Bangbon

« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 10:38:55 PM »

รบกวนถามผู้รู้...ผู้มีประสบการณ์ช่วยตอบทีคับ...

1. รถผมไปติดหลังคาสามมิตรมาแล้ว  ต้องการแจ้งที่ขนส่ง ต้องเสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรคับ..(รถผมติดไฟแนนซ์ อยู่คับโทรถามแล้วถ้าให้ไฟแนนซ์ดำเนินการให้คิด 3000 บาท เลยลองสอบถามเพื่อนๆดู เผื่อดำเนินการเองจะถูกกว่าคับ..)

2. รถซื้อชื่อภรรยา ต้องให้ภรรยามอบฉันฑะก่อนถูกต้องมั้ยคับ...เราถึงดำเนินการได้

3. ถ้ากรณีตรวจสภาพรถ  ต้องนำรถไปตรวจที่ขนส่งเท่านั้น หรือตรวจข้างนอกได้คับ...     

ขอบคุณล่วงหน้าคับ....         
auka45
ใบขับขี่ชั่วคราว
**

คะแนนถูกใจ 2

VT1552 อุตรดิตถ์

« #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 11:11:06 AM »

ไปแจ้งที่ขนส่งเองเลยครับ ให้เอาสำเนาทะเบียนรถ(ถ่ายเอกสาร)ไปด้วย
ยื่นคำร้องเปลี่ยนแปลงสภาพรถ --> ตรวจสภาพรถ(ที่ขนส่งอย่างเดียว)-->รับสำเนาทะเบียนรถคืน(ถ่ายเอกสาร ค่ารับรองสำเนา 20 บาท)
ของผมเพิ่มขึ้น 100+ (ตามน้ำหนัก) ในใบจดทะเบียนจะเปลี่ยนเป็น "รถบรรทุกมีหลังคา"

shinobi_935

Shi Bangbon

« #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 02:32:59 PM »

ไปแจ้งที่ขนส่งเองเลยครับ ให้เอาสำเนาทะเบียนรถ(ถ่ายเอกสาร)ไปด้วย
ยื่นคำร้องเปลี่ยนแปลงสภาพรถ --> ตรวจสภาพรถ(ที่ขนส่งอย่างเดียว)-->รับสำเนาทะเบียนรถคืน(ถ่ายเอกสาร ค่ารับรองสำเนา 20 บาท)
ของผมเพิ่มขึ้น 100+ (ตามน้ำหนัก) ในใบจดทะเบียนจะเปลี่ยนเป็น "รถบรรทุกมีหลังคา"

-ขอบคุณคับ....
ay

คะแนนถูกใจ 18

ทำทุกวันให้ดีที่สุด

« #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 04:42:57 PM »

ตอบให้ครับ  ไปทำมาแล้วครับ
    1. รถผมไปติดหลังคาสามมิตรมาแล้ว  ต้องการแจ้งที่ขนส่ง ต้องเสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรคับ..(รถผมติดไฟแนนซ์ อยู่คับโทรถามแล้วถ้าให้ไฟแนนซ์ดำเนินการให้คิด 3000 บาท เลยลองสอบถามเพื่อนๆดู เผื่อดำเนินการเองจะถูกกว่าคับ..)
   มัดจำเล่มกับไฟแนนซ์ครับ  แล้วเอารถไปที่ขนส่ง  ตรวจสภาพแล้วเสียค่าลงเล่ม  107  บาทครับ

2. รถซื้อชื่อภรรยา ต้องให้ภรรยามอบฉันฑะก่อนถูกต้องมั้ยคับ...เราถึงดำเนินการได้
    ครับ  ใช้ใบมอบอำนาจและสำเนาบัตร ประชาชน เซ็นรับรองสำเนครับ

3. ถ้ากรณีตรวจสภาพรถ  ต้องนำรถไปตรวจที่ขนส่งเท่านั้น หรือตรวจข้างนอกได้คับ...
  ตรวจที่ขนส่ง ทีเดียว จบครับ

ลองดูนะครับ  ไม่ยากอย่างที่คิดครับ       

shinobi_935

Shi Bangbon

« #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 12:42:26 AM »

ตอบให้ครับ  ไปทำมาแล้วครับ
   มัดจำเล่มกับไฟแนนซ์ครับ  แล้วเอารถไปที่ขนส่ง  ตรวจสภาพแล้วเสียค่าลงเล่ม  107  บาทครับ

ครับ  ใช้ใบมอบอำนาจและสำเนาบัตร ประชาชน เซ็นรับรองสำเนครับ

ตรวจที่ขนส่ง ทีเดียว จบครับ

ลองดูนะครับ  ไม่ยากอย่างที่คิดครับ       

ขอบคุณครับ...
tong vt869

คะแนนถูกใจ 5

« #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2010, 05:55:58 PM »

ตอนผมติดผมไม่ได้ไปแจ้งเลยครับ
NONGAIM
มือใหม่หัดขับ
*

คะแนนถูกใจ 0

« #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 10:12:04 AM »

ข่าวที่ 22 / พฤศจิกายน 2549

กรมการขนส่งทางบกเตือนเจ้าของรถกระบะบรรทุก (ปิคอัพ) ที่นำรถไปติดตั้งโครงหลังคาหรือโครงเหล็กเพิ่มเติมรีบแจ้งนายทะเบียนก่อนถูกจับ

นายจิรุตม์ วิศาลจิตร โฆษกกรมการขนส่งทางบก เปิดเผยว่า ขณะนี้มีเจ้าของรถกระบะบรรทุกหรือรถปิคอัพจำนวนมาก นำรถไปติดตั้งโครงหลังคาหรือโครงเหล็กเสริมด้านข้างเพิ่มเติม ซึ่ง การกระทำดังกล่าวถือเป็นการเปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนหนึ่งส่วนใดของรถให้ผิดไปจากรายการ ที่จดทะเบียนไว้ เจ้าของรถจะต้องนำรถเข้ารับการตรวจสภาพเพื่อขอแก้ไขรายการในใบคู่มือจดทะเบียนรถ ยังสำนักงานขนส่งที่รถนั้นจดทะเบียนไว้ พร้อมหลักฐานได้แก่ ใบคู่มือจดทะเบียนรถ ใบเสร็จค่าติดตั้ง โครงหลังคาหรือโครงเหล็ก สำเนาทะเบียนบ้าน สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน กรณีรถจดทะเบียน ในนามนิติบุคคล ให้ใช้หนังสือรับรองบริษัทหรือห้างหุ้นส่วน พร้อมสำเนาบัตรประจำตัวประชาชน ของกรรมการผู้มีอำนาจลงนาม และหากเจ้าของรถไม่สามารถมาดำเนินการด้วยตนเองได้จะต้องมีหนังสือมอบอำนาจแนบมาด้วย

หากเจ้าของรถกระบะบรรทุก (ปิคอัพ) ที่นำรถไปติดตั้งโครงหลังคาหรือโครงเหล็กดังกล่าวไม่มาติดต่อดำเนินการทางทะเบียน แล้วนำรถนั้นไปใช้งานจะมีความผิดฐานใช้รถผิดไปจากรายการ ที่จดทะเบียนไว้ ซึ่งมีโทษปรับไม่เกิน 2,000 บาท

.................................................

จักรพันธ์ / ข่าว / พิมพ์

จะจับเฉพาะรถป้ายสีเขียวพื้นขาว(เสียภาษีปีละ 900 บาท)ครับแต่ป้ายตัวหนังสือสีดำพื้นขาวท่านเสียภาษีปีละหลายพันอยู่แล้วไม่ต้องไปแจ้งอ้อลืมไปป้ายเขียวจดไว้ใช้ทุกของเท่านั้นถ้าใส่หลังคาแล้วมีคนนั่งท้ายโดนอีก เฮ้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2010, 09:36:58 AM โดย NONGAIM » บันทึกการเข้า
pop-sino
ปรมาจารย์ชั้นเซียน

คะแนนถูกใจ 362

« #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 12:45:00 PM »

เข้ามาหาความรู้ครับ 
A-TE@M
มือใหม่หัดขับ
*

คะแนนถูกใจ 1

« #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 01:56:34 PM »

ถ้าไม่ติดหลังคาผิดประเภท ก็ไม่น่าจะโดนเรียกนะครับ ผมก็ติดอยู่ SUV Plus

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์