เปลี่ยนยางปัดน้ำฝนยังไงครับ

(1/1)

Deknoi:
สวัสดีครับ
ผมอยากรู้วิธีเปลี่ยนยางที่ปัดน้ำฝนครับ ใช้มา 2 ปีแล้วยังไม่เคยเปลี่ยนเลย
ปัดแล้วมีเสียงดัง น่ารำคาญ และกลัวกระจกเป็นรอยด้วย
ผมควรใช้ยี่ห้ออะไร ถึงจะใกล้เคียงของเดิม
รบกวนช่วยสอนทีครับ หรือว่าผมควรเข้า 0 จะได้ของดีเหมือนเดิม
รถผม 2.5E I/C cap ครับ

v019

Diamond Crown:
คันนี้ผมยังไม่เคยเปลี่ยน  คันก่อนๆส่วนใหญ่ซื้อตามห้าง (ตจว.) ร้อยเก้าๆ
คนขายจะถามว่า รถพี่จอดที่ไหน
ใจดีมากครับเดินตามมาใส่ให้เสร็จเลย
มั่นใจและไม่แคร์ราคาก็ที่O เลยครับ

MaxWai:
เปลี่ยนเฉพาะยางปาดน้ำฝนได้ครับไม่ต้องเปลี่ยนทั้งโครงครับ และที่สำคัญโครงเดิมที่ติดรถมาเป็นของ NWB ของดีเลยเชียว ส่วนยางปาดน้ำฝนไปซื้อของแท้ได้ที่ศูนย์
เส้นละประมาณร้อยกว่าบาทครับ(ถ้าเค้าไม่มีสต๊อกก็ให้พนักงานสั่งให้ได้ครับ)

hanuaggie61:
ไปตามร้านขายอุปกรณ์ตกแต่งรถตามห้างเลยครับ
เดี๋ยวเขาจัดการให้
ยางปัดเส้นละ 60 บาท
---------------------------
1.ยกก้านปัดน้ำฝนขึ้น บิดโครงให้ได้90องศา จะเห็นสลักล็อคอยู่ เอามือกดแล้วดันโครงออกมาเลยครับ
2.ใช้คีม (ที่แถมมากับรถก็ได้ครับ จะได้ใช้ประโยชน์บ้าง)
   จับที่ปลายยางปัดน้ำฝนด้านที่มีโครงเหล็กล็อคนะครับ ออกแรงดึงเลยครับไม่ต้องกลัว
   (ยางปัดน้ำฝนมันจะมีร่องยาวเอาไว้รูดใส่ง่ามโครง แต่ตรงปลายมันจะมีร่องเล็กแยกมาต่างหากเอาไว้ล็อคยางปัด ไม่ให้มันรูดหลุดออก
     ดึงด้านนี้เลยครับ)
3. เอาแผ่นเหล็กบางๆ ออก เอายางที่ซื้อมาใหม่มาวัดความยาวเทียบแล้วตัดเลยครับ อย่าลืมแผ่นเหล็กใส่คืนด้วยนะครับเดี๋ยวไม่ได้ทรงมัน
4. แล้วก็รูดใส่กลับเข้าเหมือนเดิมเลยครับ สุดท้ายต้องให้ง่ามมันล็อคเข้ากับร่ิองเล็กๆที่ยางด้วยนะครับ
----------------------------
อธิบายคร่าวๆน่ะครับ ลองถอดมาดูแล้วจะรู้เองครับ ไม่ยาก

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ