vigothailand,

vigo

,

วีโก้

,

วีโก้แชมป์

,

vigo champ

, toyota vigo,

รถบ้าน

, รถแต่ง, วีโก้ไทยแลนด์, ตลาดรถ, รถมือสอง, toyota, โตโยต้าชัวร์,

vigo 2014

, one2car , รถกระบะมือสอง, โตโยต้า

ลงชื่อร่วมกิจกรรมกับวีโก้ไทยแลนด์

กิจกรรมวีโก้ไทยแลนด์ที่ผ่านมา
25-26 ม.ค.57 ใต้ร่มพระบารมี ทำความดีถวายพ่อ ปี 2 แจ้ซ้อน จ.ลำปาง
29 พ.ย.-1 ธ.ค.5 มิตติ้งประจำปี น่าน...น่ะสิ นอนอาบดาว หนาวสะท้านดอยเสมอดาว
17 พ.ย.56 กิจกรรม e-TOYOTACLUB Sports Day Y4 ตอน Calories Burning in the park
27 ตุลาคม 2556 ทอดผ้าป่าสามัคคี ณ วัดเวฬุวนาราม นครปฐม
6 ตุลาคม 2556 นี้ วีโก้ไทยแลนด์ ร่วมกับ กลุ่มจิตอาสา ช่วยผู้ประสบภัยน้ำท่วม จ.ปราจีนบุรี
>>> คลิ๊กที่นี่ เพื่อแจ้งกิจกรรมที่ต้องการให้เว็บช่วยประชาสัมพันธ์ เฉพาะงานกิจกรรมเพื่อสังคม ทำบุญ มิตติ้งของสมาชิก VT

ค้นหาในเว็บวีโก้ไทยแลนด์รวดเร็วกว่าด้วยระบบของกูเกิ้ล หาอะไรในเว็บไม่เจอพิมพ์ในช่องว่าง แล้วกด ค้นหา ได้เลย!!!

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับการใช้แผ่นอุดวาล์ว EGR  (อ่าน 6373 ครั้ง)
jeedsan
ใบขับขี่ 5 ปี

คะแนนถูกใจ 1

จิ๊ดซัง VT 771

« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 10:34:08 AM »

อยากสอบถามผู้รู้หน่อยครับ...

การใช้แผ่นอุดวาล์ว EGR  มีผลดี  หรือผลเสียกับรถบ้างมั๊ย

มีเพื่อนสมาชิกท่านใด  อุดไปแล้ว  ผลเป็นอย่างไรครับ

คือถ้ามันดีจริง  จะได้ทำตามบ้าง

เอ้า...ช่วยเข้ามารายงานผลหน่อยครับเพื่อน ๆจ้า    v86   v86    v86
vt 517
มือใหม่หัดขับ
*

คะแนนถูกใจ 0

« #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 12:54:11 PM »

http://www.vigothailand.com/board/index.php?topic=29.0  นี่เลยครับ ขายพร้อม
jeedsan

« #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 05:11:22 AM »

http://www.vigothailand.com/board/index.php?topic=29.0  นี่เลยครับ ขายพร้อม

ขอบคุณครับ..

พอดีมาอ่านเจอ   ที่นี่แหละครับ

แต่กลัวติดแล้วมีปัญหากับกล่อง ECU   ถ้าไม่มีก็จะติดกะเค้ามั่งอ่ะครับ

ก็เลยเข้ามาตั้งกระทู้ถามเพื่อน ๆสมาชิก  ที่ทำไปแล้วว่าเป็นอย่างไร    เพื่อความชัวร์    :a7:
Ard_Crub
ใบขับขี่ตลอดชีพ

ebuy.thailandfriendship.com

« #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 09:02:58 AM »

ขอบคุณครับ..

พอดีมาอ่านเจอ   ที่นี่แหละครับ

แต่กลัวติดแล้วมีปัญหากับกล่อง ECU   ถ้าไม่มีก็จะติดกะเค้ามั่งอ่ะครับ

ก็เลยเข้ามาตั้งกระทู้ถามเพื่อน ๆสมาชิก  ที่ทำไปแล้วว่าเป็นอย่างไร    เพื่อความชัวร์    :a7:
ไม่มีปัญหาครับผมอุดมาแล้วใช้มาเกือบ2หมื่นโลแล้ววิ่งปรกติครับที่สำคัญน้ำมันเครื่องไม่ดำเร็วด้วยครับ ท่านอื่นมีความคิดเห็นงัยบ้างครับ
NFSPro
ใบขับขี่ชั่วคราว
**

คะแนนถูกใจ 2

ความฮาเกิดขึ้นประจำ ความขำมีมาเรื่อยๆ ชีวิตมันฮา!

« #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 09:18:31 AM »

ตัดสินใจก็นานและ อุดก็อุด
jeedsan

« #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 12:00:56 PM »

เอ้าละว่ะ  งานนี้ ...  ตายเป็นตาย

เดี๋ยวคงได้ติดต่อ  คุณกอล์ฟ  มาอุดตามเค้ามั่ง  ละว่ะเรา   e9   e9    e9   

JACK80

« #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 09:47:12 PM »

v51 v51คุณกอล์ฟจัดปายๆๆ
jeedsan

« #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 07:03:59 AM »

หากมีเพื่อนสมชิกท่านใด ...

พักอยู่แถว บางนา  สำโรง  ปู่เจ้า  เทพารักษ์  ศรีนครินทร์   หรือย่านใกล้เคียง

สนใจจะอุด  EGR  กับคุณกอล์ฟ  ให้ไปลงชื่อที่กระทู้ คุณ golffy ที่บอร์ด  ซื้อ-ขาย (เปิดท้าย  ไทยแลนด์)  ได้เลยครับ

เพื่อจะได้นัดให้คุณกอล์ฟ  มาทำให้แถว ๆย่านนี้  ไม่ต้องเดินทางไปไกลถึงที่ร้านเค้า

ปล. ผมไม่ได้มีส่วนได้เสียกับคุณกอล์ฟประการใดนะครับ  เพียงแต่เห็นหลายคนว่ามันดีก็เลยอยากจะทำบ้างเท่านั้น  แถมราคาก็ไม่แพง

ยิ่งท่านพี่  กู  จะ  บ้า   ออกมานอนยันอีกคน  ก็เลยยิ่งอยากทำเข้าไปใหญ่     V74
krit2521

หนุ่มหน้ามลคน VT 339

« #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 07:53:05 AM »

จะต้องอุดด้านไหนครับพี่ หรือว่าอุดทั้ง 2 ด้านครับ 
crewtech
ปรมาจารย์ขั้นต้น
**

คะแนนถูกใจ 98

Pond Klongtan Diesel 084-770-1660

« #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 09:04:40 AM »

จะต้องอุดด้านไหนครับพี่ หรือว่าอุดทั้ง 2 ด้านครับ 

อุดหัว - ท้ายทั้ง 2 ด้านเลยครับผม จะได้ไม่มีไอเสียไปค้างอยู่ในท่อ EGR ครับ อัพไปครับ.... ของคุณ Golfy คุณภาพ ราคาไม่แรงเลยครับผม  v55 v55
prasopsuk
*

« #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 03:09:38 PM »

การอุด EGRวาล์วนั้นถ้าท่านจะทำจะมีปัญหาอีกอย่างหนึ่งที่ไม่มีใครพูดถึง คือไอเสียที่ออกมาเช้าท่อไอดีนั้นมันเป็นไอน้ำมันเครื่องที่อยู่ในห้องเครื่องนะครับไม่ใช่ไอเสีย ถ้าท่านปิด EGR แล้วจะเกิดการอั้นไอน้ำมันเครื่องในห้องเครื่อง เมื่อไอน้ำมันเครื่องไม่มีที่ระบายก็จะดันก้านวัดน้ำมันเครื่องออกมา ใครบอกว่าเอาไอเสียมาใช้ 5555
[/color]
crewtech
ปรมาจารย์ขั้นต้น
**

คะแนนถูกใจ 98

Pond Klongtan Diesel 084-770-1660

« #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 06:11:13 PM »

^
^

แล้วจะเกิดอะไรขึ้นต่อไปหรือครับ 2 คันที่ใช้มา รวมถึงที่อุดให้มาหลายๆคันก็ไม่ยักกะมีอาการก้านวัดยิงขึ้นฟ้าเป็นบั้งไฟเลยสักคัน

thailand_vigothai
*

« #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 07:26:52 PM »

การอุด EGRวาล์วนั้นถ้าท่านจะทำจะมีปัญหาอีกอย่างหนึ่งที่ไม่มีใครพูดถึง คือไอเสียที่ออกมาเช้าท่อไอดีนั้นมันเป็นไอน้ำมันเครื่องที่อยู่ในห้องเครื่องนะครับไม่ใช่ไอเสีย ถ้าท่านปิด EGR แล้วจะเกิดการอั้นไอน้ำมันเครื่องในห้องเครื่อง เมื่อไอน้ำมันเครื่องไม่มีที่ระบายก็จะดันก้านวัดน้ำมันเครื่องออกมา ใครบอกว่าเอาไอเสียมาใช้ 5555
[/color]

ขอโทษนะคับ  คุณไปเอาอะไรมาพูด   แสดงว่าคุณไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับเครื่องยนต์เลย   มาตอบแบบข้างข้างคูคูผมว่า  หยุดดีกว่าคับ  จะทำให้สับสนไปกันใหญ่     ลองไปหาข้อมูลและศึกษาให้ดีก่อนแล้วค่อยมาโพสใหม่

ขี้เกียจตอบเบื่อการพิมพ์มันเมื่อยมือ 

เอาเป็นว่าอุดแล้วดีที่สุดสำหรับเครื่องยนต์  แต่เป็นพิษกับสิ่งแวดล้อมของโลกเรา     ถ้าคุณไม่อุดมันก็เหมือนคุณใช้กรองอากาศที่ห่วยสุดๆกรองฝุ่นไม่ได้เลย   แล้วลองคิดดูว่าฝุ่นหยาบๆเข้าไปในเครื่องยนต์แล้วอะไรจะเกิดขึ้น
rungsangch

คะแนนถูกใจ 7

Be innovative and continue to make maximum effort

« #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 07:52:27 PM »

[/color]
5555555 มันก็ออกไปที่ ท่อหายใจตรงที่ต่อไปเข้าเทอร์โบไง 5555 5555   ลองดูง่ายๆก็ได้ครับ ลองใส่คำเต็มคำว่า EGR (exhaust Gas Recirculation) แล้วแปลออกมาเป็นภาษาไทยดู มันเกี่ยวกับไอน้ำมันเครื่องตรงไหน      
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 07:19:12 AM โดย rungsangch » บันทึกการเข้า
feiw125i

คะแนนถูกใจ 31

VTNO2912

« #14 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 09:57:39 PM »

ผมเองก็เพิ่งอุด อุดแล้วมันก็ดี พุ่งดี ครับ ขับสนุกกว่าเดิมนิดหน่อย กดคันเร่งน้อยกว่าเดิม ส่วน พังหรือเปล่าก็ไม่รู้ แต่ก็อุดไปแล้ว  

ของอย่างนี้แล้วแต่ความคิด
คนที่อุด   -ก็เพราะว่ากลัวเครื่องโทรมแต่อุดแล้ว กลับไม่กลัวเครื่องพัง
ส่วนคนที่ไม่อุด- ก็เพราะว่ากลัวเครื่องพังเลยไม่อุด แต่ไม่กลัวเครื่องโทรม ครับ

สรุป ไม่อุดมันก็ดีไม่ต้องกลัวพัง  ส่วนอุดแล้วก็มันดี เหมือนกันขับสนุก  เค้าเรียงกว่าความสุขเล็กน้อยๆของคนชอบมัน
norachon

smart cab 2.5 VT960

« #15 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 10:04:01 PM »

อุด แล้วกินน้ำมันขึ้นครับ   สำหรับใช้งานระยะใกล้ครับ
poonpat32

คะแนนถูกใจ 6

ปู๊นๆๆ

« #16 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 10:46:49 PM »

ส่วนตัวผมอุดแล้ววิ่งมาเกือบแสนโล ยังไม่พบอาการผิดปกติใดๆเลย จะมีก็เสียงวี๊ดๆของเทอร์โบซึ่งเป็นปกติของการอุด EGR อยู่แล้ว ความรู้สึกที่ได้แค่ต้นมาดีขึ้น นอกนั้นเหมือนเดิม รถผม 3.0 4x4 auto

ส่วนพี่อีกคนในคลับเราบอกว่า อุดแล้วกินน้ำมันขึ้น และรอบช่วงปลายหายวิ่งได้แย่กว่าเดิม จากเคยวิ่ง 180แปบเดียว พออุดแล้วกว่าจะ 180 ลากเป็นกิโล   รถพี่แก pre 2.5vn 4ประตู

ปล.อุดหรือไม่อุดอยู่ที่เจ้าของรถจะตัดสินใจ ทำแล้วไม่ดีก็เอาออกได้ 
phuthai8958
*

« #17 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 05:25:16 PM »

ถ้าใช้แผ่นอุดไฟไม่โชว์ครับถ้าใช้ลูกปืนอุดสายแว๊คคั่มเช็คเด้งชัวร์
wirud tammang

คะแนนถูกใจ 16

« #18 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 05:48:21 PM »

อุดมาตั้งแต่ป้ายแดง รถปี 2006 เลขกิโล แสนนิดๆไม่มีปัญหา ควันเหม็นนิดหน่อยไม่เป็นไร ใครอุดแล้วเป็นอารายก้อว่ามา รถส่วนตัวครับ ทำไปเหอะ อย่าไปฟังเสียงนก เสียงกา 555
freash

คะแนนถูกใจ 21

« #19 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 06:48:27 PM »

ผมเองก็เพิ่งอุด อุดแล้วมันก็ดี พุ่งดี ครับ ขับสนุกกว่าเดิมนิดหน่อย กดคันเร่งน้อยกว่าเดิม ส่วน พังหรือเปล่าก็ไม่รู้ แต่ก็อุดไปแล้ว  

ของอย่างนี้แล้วแต่ความคิด
คนที่อุด   -ก็เพราะว่ากลัวเครื่องโทรมแต่อุดแล้ว กลับไม่กลัวเครื่องพัง
ส่วนคนที่ไม่อุด- ก็เพราะว่ากลัวเครื่องพังเลยไม่อุด แต่ไม่กลัวเครื่องโทรม ครับ

สรุป ไม่อุดมันก็ดีไม่ต้องกลัวพัง  ส่วนอุดแล้วก็มันดี เหมือนกันขับสนุก  เค้าเรียงกว่าความสุขเล็กน้อยๆของคนชอบมัน

อันนี้ผมเห็นด้วยครับพี่ ผมคนนึงละที่อุด
อุดก็อุดไป ไม่อุดก็ไม่อุด เถียงกันปีหน้าก็ไม่จบ. . .

wawawoom

คะแนนถูกใจ 24

VT954

« #20 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 12:47:30 PM »

[/color]

ถ้าจำไม่ผิดคันนี้มันคันที่บอกว่าเอาข้อมูลไปส่งหัวหน้าไม่ใช่หรอครับ จบไปแล้วรอบนึงไม่ใช่หรอครับ
http://www.vigothailand.com/board/index.php?topic=164609.0
phuthai8958
*

« #21 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 01:12:13 PM »

โห้ย เอาที่ใหนมาพูดครับไอน้ำมันเครื่องมันดูดจากปากเทอร์โบ ถ้ารถคุณมีไอน้ำมันเครื่องออกมาจาก egr แสดงว่าเครื่องหลวมมากล่ะครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์