vigothailand,

vigo

,

วีโก้

,

วีโก้แชมป์

,

vigo champ

, toyota vigo,

รถบ้าน

, รถแต่ง, วีโก้ไทยแลนด์, ตลาดรถ, รถมือสอง, toyota, โตโยต้าชัวร์,

vigo 2014

, one2car , รถกระบะมือสอง, โตโยต้า

ลงชื่อร่วมกิจกรรมกับวีโก้ไทยแลนด์

กิจกรรมวีโก้ไทยแลนด์ที่ผ่านมา
25-26 ม.ค.57 ใต้ร่มพระบารมี ทำความดีถวายพ่อ ปี 2 แจ้ซ้อน จ.ลำปาง
29 พ.ย.-1 ธ.ค.5 มิตติ้งประจำปี น่าน...น่ะสิ นอนอาบดาว หนาวสะท้านดอยเสมอดาว
17 พ.ย.56 กิจกรรม e-TOYOTACLUB Sports Day Y4 ตอน Calories Burning in the park
27 ตุลาคม 2556 ทอดผ้าป่าสามัคคี ณ วัดเวฬุวนาราม นครปฐม
6 ตุลาคม 2556 นี้ วีโก้ไทยแลนด์ ร่วมกับ กลุ่มจิตอาสา ช่วยผู้ประสบภัยน้ำท่วม จ.ปราจีนบุรี
>>> คลิ๊กที่นี่ เพื่อแจ้งกิจกรรมที่ต้องการให้เว็บช่วยประชาสัมพันธ์ เฉพาะงานกิจกรรมเพื่อสังคม ทำบุญ มิตติ้งของสมาชิก VT

ค้นหาในเว็บวีโก้ไทยแลนด์รวดเร็วกว่าด้วยระบบของกูเกิ้ล หาอะไรในเว็บไม่เจอพิมพ์ในช่องว่าง แล้วกด ค้นหา ได้เลย!!!

VigoThailand - วีโก้ไทยแลนด์ มิตรภาพไร้ขีดจำกัด « กูรูไทยแลนด์ « สารพันปัญหารถ «  (ผู้ดูแล: oatman, teerada448, oudkkk)ระหว่าง อีซูซุไฮแลนด์เดอร์ เพลตตินั่ม กะ โตโยต้า วีโก้ พรีรันเนอร์ เลือกคันใหนดี
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง อีซูซุไฮแลนด์เดอร์ เพลตตินั่ม กะ โตโยต้า วีโก้ พรีรันเนอร์ เลือกคันใหนดี  (อ่าน 63614 ครั้ง)
noppakoonp
มือใหม่หัดขับ
*

คะแนนถูกใจ 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 01:32:16 PM »

สนใจจะซื้อรถยนต์กะบะมาใช้บรรทุกของ และ เดินทางครับ โดยเน้นหนักไปที่การส่งของทั้งในและต่างจังหวัด ต้องเลืิอกรถยกสูงเพราะไม่แน่ใจว่าที่เราเอาของไปส่งจะมีอุปสรรคมากแค่ใหน ส่วนที่ต้องเป็นแคป เพราะค้องการความยาวในการบรรทุกไม่น้อยกว่า 170มม.และอาจต้องเดินทางสาม ถึงสี่คน  สนใจวีโก้เพราะมีสมาร์ทแคป เข้าออกสะดวก เครื่องแรงดี รูปร่างก็โอเค ราคาน่าสนใจ ข้อเสียก็น่าจะมีเรื่องช่วงล่างแข็งไปหน่อย ส่วนดีแม็กซ์ ประหยัดน้ำมัน ช่วงล่างนุ่มและเงียบดี รูปร่างก็โอเคเหมือนกัน อุปกรณ์ภายในประทับใจกว่า การให้บริการดี พอๆกันมั้ง ข้อเสีย บางคนว่าเครื่องดีแม็กซ์ไม่ทน กินน้ำมันเครื่อง ราคาสูงกว่าวีโก้นิดหน่อย อ่านมาหลายกระทู้แล้วยังตัดสินใจไม่ได้ครับ เพื่อนฟันธงว่าไงดี (งบประมาณ 700000 บาท)
MacGyVer
ใบขับขี่ 5 ปี

คะแนนถูกใจ 3

VT 524 , HS4SXV , www.vi gothaiclub.com

« #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 02:30:31 PM »

ผมก็ไม่สามารถที่จะฟันธงให้นะครับเพราะความชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกัน แต่มีคำแนะนำให้หนึ่งข้อคือ
1.หาข้อเสียของทั้งสองรุ่นหาให้มากที่สุดแล้วมาเทียบว่าตัวไหนมีข้อเสีมากกว่ากันครับ ยกตัวอย่างว่า วีโก้ของแต่งมากต้องเสียเงินซื้อของแต่งข้อนี้ไม่ถือว่าเป็นข้อเสียนะครับ v12 ขอให้ตัดสินใจใด้เร็ว ๆ ครับ
crewtech
ปรมาจารย์ขั้นต้น
**

คะแนนถูกใจ 98

Pond Klongtan Diesel 084-770-1660

« #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 03:02:34 PM »

ก่อนอื่น ขอแสดงความยินดีกับรถคันใหม่ล่วงหน้าเลยนะครับผม.... :a7:  :a12:

จะนำรถไปใช้งานบรรทุกของ และเดินทางไกล โดยเลือกรถเป็นแบบขับ 2 ตัวยกสูง เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เพราะผมเองก็ชอบรถสไตล์นี้ ถึงส่วนตัวจะไม่ได้ออกมาใช้งานก็เถอะ เพราะถนนในบ้านเราทุกวันนี้มันก็คือ โลกพระจันทร์น้อยๆนี่เองครับ ขนาดวิ่งอยู่บนทางหลวงซุปเปอร์ไฮเวย์ ลาดยางอย่างดี ใช้ความเร็วกันสูง แต่พอวิ่งๆไปกลับมาเจอหลุมที่ซ่อนตัวอยู่  e2 e2 จุกเลยครับ ยิ่งเป็นรถเตี้ยที่ใส่แก้มยางซีรี่ย์ต่ำๆมาด้วย

ตัวเลือกที่ไปดูมาตอนนี้ ก็เป้นเจ้าตัวใหม่ของสองค่ายดัง ที่ออกมาตีตลาดฟาดฟันกันล่าสุด อย่างเจ้า Hilander รุ่น Platinum และเจ้า Vigo Prerunner Smart Cab ของเรา ซึ่งถือว่า ในส่วนต่างๆที่ทั้งสองค่ายปรับปรุงและจัดมาให้เราน้ำลายหกกันนั้น พอฟัดพอเหวี่ยงกันเลยทีเดียว

ผมจะขอพูดถึงทั้งข้อดี ข้อเสียของแต่ละตัวก็แล้วกันนะครับ โดยขอเปรียบเทียบระหว่างรุ่นที่เทียบเท่ากัน ได้แก่ ISUZU Hilander Cab 3.0 Ddi ตัว VGS Turbo 163 แรงม้า กับ TOYOTA Hilux Vigo Prerunner Smart Cab นะครับ.... ถึงจะเรียกว่าเป็นรุ่นที่เทียบเทียมกัน ทั้งออพชั่น และพิกัดของเครื่องยนต์  :a19: :a19: เป็นความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ชอบหรือไม่ชอบอย่างไร ก็ลองพิจารณาดูอีกทีครับ

ISUZU Hilander
ข้อดี

1. รูปลักษณ์ภายนอก สัดส่วน มิติ ตัว Platinum นี้ ออกแบบกระจังหน้าได้สวยงาม ดุดันมากขึ้น แต่แฝงสไตล์หรูไว้เหมือนเดิม มีสีรถให้เลือกมากขึ้นครับ แถมไฟหน้ายังเป้นแบบ โปรเจคเตอร์ซะอีกแน่ะ....

2. ในด้านเครื่องยนต์ ISUZU Hilander ได้เปรียบ เพราะมีเครื่องยนต์ 2.5 Ddi 116 แรงม้าไว้ให้เลือกเล่นด้วย

3. จุดด้อยของเครื่องยนต์ ได้รับการแก้ไขแล้ว เช่น การกินน้ำมันเครื่อง

4. ระบบเบรค ช่วงล่าง ขึ้นชื่อในเรื่องความแน่นอนของระบบเบรค ช่วงล่างนิ่ม

5. การเก็บเสียงภายในทำได้ดีครับ

ข้อเสีย

1. มิติความกว้าง - ยาวของรถจะน้อยกว่า Vigo ครับ คนตัวใหญ่ๆนั่ง อาจรู้สึกแคบไปหน่อย

2. เครื่องยนต์ตัว 3.0 Ddi VGS Turbo 163 แรงม้า ยังให้การตอบสนอง อัตราเร่งที่ยังเป็นรอง Vigo 3.0 อยู่เล็กน้อย เพราะเทอร์โบแปรผันใช้ระบบ Vaccuum ควบคุม และเสียงเครื่องยนต์ Vigo ดุดันกว่าครับ

3. ช่วงล่างที่นิ่มตามแบบฉบับของ ISUZU คนที่ชอบขับรถเร็วอาจรู้สึกหวิวๆบ้างในช่วงความเร็วมากกว่า 120 กม./ชม. ขึ้นไป เวลาโดดคอสะพานจะมีความรู้สึกรถยวบยาบกว่า

มาถึงเจ้า Vigo Prerunner Smart Cab นะครับ....

ข้อดี

1. รูปลักษณ์ภายนอก มิติ ความกว้าง - ยาวกว้างขวาง ความยาวของกระบะท้ายมากกว่า ISUZU ครับ

2. ที่นั่งใน Cab ภายในนั่งได้สบายกว่า แถมพิเศษคือ แค็ปเปิดได้ เพิ่มความสะดวกสบายมากขึ้นครับ

3. เครื่องยนต์ 3.0 VN Turbo Intercooler 163 แรงม้า ให้การตอบสนองที่ดี เทอร์โบแปรผันเป็นแบบปรับครีบด้วยไฟฟ้า

4. ช่วงล่างแข็งแกร่ง และในตัว Smart Cab นี้ได้รับการปรับปรุงให้มีความนิ่มนวลมากกว่ารุ่นก่อน การขับขี่ที่ความเร็วสูงๆดีกว่า รวมไปถึงระบบเบรคที่ปรับปรุงให้ดีขึ้นมากอย่างเห็นได้ชัด

ข้อเสีย

1. มีเครื่องยนต์เพียงพิกัดเดียวให้เลือก แต่จากประสบการณ์ และการออกแบบของโตโยต้า เครื่อง 3.0 ตัวนี้ออกแบบมาให้เหมาะสมกับรถ เพราะตัวถังของ Vigo จะหนักกว่า ISUZU ครับ แต่อัตราการกินน้ำมัน Vigo จะได้เปรียบกว่า เนื่องจาก เครื่องตอบสนองแรงบิดได้เร็วและต่อเนื่องกว่า ประกอบกับชุดเกียร์ และเฟืองท้ายที่วีโก้ ทดมาดีกว่าครับ

2. ถ้าชอบรถที่ช่วงล่างนิ่ม Vigo อาจยังคงเป็นรองอยู่บ้าง

3. ตัวรถที่ยาว กว้าง กว่า ISUZU อาจลำบากบ้างในการขับขี่ในที่แคบครับ

ลองพิจารณาดูครับผม.... ขอให้โชคดีนะคร้าบบบบบบ....

e13 e13 e13 e13

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2008, 07:05:50 PM โดย crewtech รถไม่เท่าไหร่ แต่คนใจมันถึง » บันทึกการเข้า
TONGXRAY
ใบขับขี่ชั่วคราว
**

2.5 I/C + HOURSE JUMPER

« #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 05:06:26 PM »

เปรียบเทียบได้ดีจริงๆครับ :a12:ก็แล้วแต่ชอบครับ
tina
ใบขับขี่ชั่วคราว
**

« #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 06:58:52 PM »

ถ้าเป็นเรื่องความประหยัดผมว่ามีคนเข้าใจผิดอยู่เยอะ   วันอาทิตย์ที่9 ที่ผ่านมาไปทอดกฐินที่เพรชบูรณ์ลองทดสอบความประหยัดระหว่างวีโก้แคป4WDยาง265/75ขอบ16กับD-MAX3.0HI เปลี่ยนเฟืองท้าย3.9  ยางเดิมปรากฎว่าวีโก้ประหยัดกว่า  อย่างเห็นได้ชัด  ไม่เชื่อถ้าใครสามารถหา2ยีห้อนี้มาประกบกันอีกซักหนก็ได้
wax
*

ชีวิตมีหนทางของมัน

« #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 07:07:15 PM »

เป็นผมจะเลือก NAVARA CALIBER คร้าบ 2500 174 ม้า 6 เกียร์ เห็นแล้วอยากควบขย่มซักที    อยากเปลี่ยนอยู่เหมือน>>>>>>อึ้งไปเลย
crewtech
ปรมาจารย์ขั้นต้น
**

คะแนนถูกใจ 98

Pond Klongtan Diesel 084-770-1660

« #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 07:11:03 PM »

ถ้าเป็นเรื่องความประหยัดผมว่ามีคนเข้าใจผิดอยู่เยอะ   วันอาทิตย์ที่9 ที่ผ่านมาไปทอดกฐินที่เพรชบูรณ์ลองทดสอบความประหยัดระหว่างวีโก้แคป4WDยาง265/75ขอบ16กับD-MAX3.0HI เปลี่ยนเฟืองท้าย3.9  ยางเดิมปรากฎว่าวีโก้ประหยัดกว่า  อย่างเห็นได้ชัด  ไม่เชื่อถ้าใครสามารถหา2ยีห้อนี้มาประกบกันอีกซักหนก็ได้

แก้ไขความเห็นข้างต้นแล้วครับผม เบลอๆไปหน่อย

วีโก้ ให้ความประหยัดกว่าจริงๆครับในพิกัดเครื่อง 3.0  :a8: :a8:

เป็นผมจะเลือก NAVARA CALIBER คร้าบ 2500 174 ม้า 6 เกียร์ เห็นแล้วอยากควบขย่มซักที    อยากเปลี่ยนอยู่เหมือน>>>>>>อึ้งไปเลย

ตัวนี้ก็น่าใช้ครับ  :a7: :a12:
MacGyVer

คะแนนถูกใจ 3

VT 524 , HS4SXV , www.vi gothaiclub.com

« #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 07:31:48 PM »

ผมก็ทึ่งเหมือนกันครับ แต่โดยรวมแล้วรักโตโยต้ามากกว่ามิอาจเปลื่ยนใจ e3
P4DTT

คะแนนถูกใจ 1

Vigo ผาแดงนางไอ่

« #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 10:40:27 PM »

Vigo only v40
1400MW

คะแนนถูกใจ 2

Prerunner 4 D VT929 Mechanical power plant

« #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 10:58:50 PM »

ใครที่ชอบลองของใหม่เชิญเลยนะครับ อย่าลองยาก็แล้วกัน เดี๋ยวจะเสียใจ หาข้อมูลให้ดีๆ ก่อนนะครับ จะได้ไม่ต้องมาช้ำใจที่หลัง  v56
golffy
ดริฟต์คิงขั้นเซียน

คะแนนถูกใจ 11

ขอบคุณสำหรับกำลังใจ ที่ทุกท่านมีให้ผมเสมอมา

« #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 12:12:34 PM »

ถ้าสองตัวนี้ผมเอาวีโก้ครับ
ถ้ามีเพิ่ม อาจมีไทรทัน

ปล.นาวาร่า ขับ2 ตัวใหม่ ก็ยัง144 แรงม้าหนิครับ
talardonline
*

« #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 01:47:10 PM »

ISUZU D-MAX PLATINUM ดาวน์แค่ 38,000 บาทดูรายละเอียดที่  http://www.isuzu.page.tl/

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์