มีใครไปเปลี่ยนSCV เป็นรุ่นตูดยาวมาแล้วบ้างครับ

<< < (3/5) > >>

crewtech:
อ้างจาก: jongpiyachoti ที่ มิถุนายน 21, 2010, 05:51:50 PM

อ้างจาก: crewtech ที่ มิถุนายน 21, 2010, 05:47:24 PM

อ้างจาก: jongpiyachoti ที่ มิถุนายน 21, 2010, 10:00:11 AM

อ้างจาก: udee ที่ มิถุนายน 21, 2010, 09:44:30 AM

ผมเปลี่ยนมาแล้วครับ โดนไป3000 เข้าสูนย์ครับ v020

พอทราบไหมว่าที่ 0 หลังจากการเปลี่ยน scv แล้วเค้าต้องปรับจูนเครื่องหรือเปล่านะครับ

ถ้าเป็นที่ศูนย์ เขาจะมีเครื่อง OBD II  ไปเสียบใต้ปลั๊กคอพวงมาลัย ซึ่งทำหน้าที่ทั้งเป็นตัวตรวจสอบข้อผิดพลาดหรือ Error ในระบบต่างๆ

หรือใช้ลงโปรแกรม รวมไปถึงใช้รีเซ็ทระบบควบคุมของ ECU ด้วยครับผม

ส่วนที่ผมเปลี่ยน มีวิชามารที่น้องคนที่ติดตั้งให้จัดการให้เรียบร้อยครับ สูตรลับเฉพาะด้วยสายไฟ 1 เส้น

v059 v059

แสดงว่าไม่ต้องปรับแปลงอะไรใช่ไหมครับ แต่ครั้งที่แล้วก็ถอดออกมาล้างนะครับไม่เห็นมันขึ้น Error code อะไรเลย แต่ถึงจะขึ้นมาผมก็มี Smart gauge ลบได้นะครับ v104

โดยปกติ ถ้าแค่ถอดของเดิมออกมาล้าง ก็ไม่มี Error Code อะไรโชว์ครับ เว้นแต่ กรณีที่ขับๆไปอยู่แล้ววาล์วเกิดติดขึ้นมาหรือแม่เหล็กของตัววาล์วเสีย

ซึ่งการติดตั้ง SCV ตัวใหม่เข้าไปแทนนั้น การที่เราทำการรีเซ็ทระบบของมัน จะทำให้ ECU มันทำการ Lerning กับ Code ของอุปกรณ์ตัวใหม่ให้รู้จักกัน

เพื่อให้มันทำงานได้อย่างสมบูรณ์ เพราะมีบางคันที่ไม่ได้ทำการรีเซ็ทหลังจากติดตั้งเข้าไป มีอาการไฟเช็คโชว์ได้บ้าง หรือเครื่องไม่ติดก็มีครับ

สำหรับรถที่พ่วงกล่อง การรีเซ็ทระบบให้มัน Lerning ใหม่ จะช่วยให้มันทำงานเข้าขากันได้ไหลลื่นขึ้นกว่าเดิม แล้วไฟเช็คก็ไม่โชว์ง่ายเวลาจูนหนักๆด้วยครับผม

golffy:
จากที่เปลี่ยนให้ลูกค้ามาหลายตัว
หลายคันขับแล้วรู้สึก ดี และจูนกล่องได้เยอะกว่าเดิมอีกครับ
ใส่แล้วรีเซ็ตปั๊มใหม่ ขับเป็นคนละคันเลยล่ะครับ

ท่านที่อาการไม่หนัก ลองล้างดูก่อนก็ได้ครับผม
บางคันหายขาด บางคันอยู่ได้ไม่นาน
ปล.เมื่อวานมีพี่ที่ล้างมาปีนึง กลับมาบอก มันมาอีกแล้ว(วูบดับ)
เลยจัดตัวยาวไป หายขาดครับผม

aon tuphay:
อ้างจาก: udee ที่ มิถุนายน 21, 2010, 09:44:30 AM

ผมเปลี่ยนมาแล้วครับ โดนไป3000 เข้าสูนย์ครับ v020

ผมถามที่ 0 ใกล้บ้าน ตัวสั้นราคาตั้ง 2771 บาทแนะ  แล้วถามว่าเปลี่ยนเป็นตัวยาวเท่าไหร่ เขาบอกว่าเปลี่ยนไม่ได้ งง ครับ แต่ละ 0 ทำไมไม่เหมือนกัน

Boy_Smart:
 v013_1 โอ้โห เซียนมาเอง v005

crewtech:
อ้างจาก: aon tuphay ที่ มิถุนายน 22, 2010, 04:04:06 PM

ผมถามที่ 0 ใกล้บ้าน ตัวสั้นราคาตั้ง 2771 บาทแนะ  แล้วถามว่าเปลี่ยนเป็นตัวยาวเท่าไหร่ เขาบอกว่าเปลี่ยนไม่ได้ งง ครับ แต่ละ 0 ทำไมไม่เหมือนกัน

เป็นไปได้ว่าช่างอาจไม่ทราบ หรือเข้าใจอะไรผิดไปบางอย่างก็ได้ครับผม ช่างศูนย์ก็มีหลายแบบ บางคนก็ไม่ทราบจริงๆเพราะไม่เคยได้ทำได้เจอเคสแบบนี้

หรือบางคนก็หัวหมอคิดว่าลูกค้าบางคนรู้ไม่ทันตัวเองก็มีเยอะครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว